Announcement

Collapse
No announcement yet.

lสอบถาม เกี่ยวกับ ssd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• lสอบถาม เกี่ยวกับ ssd

ปกติใช้ cpu lga 755 ram 4 gb win 7 ram ใช้ hd 120 gb ถ้าเปลี่ยนมาใช้ ssdขนาด 60 gb แล้วลงwin7 จะใช้ได้ไหมครับ หรือควรจะเป็น ssd ขนาด 120 gb กรณีใช้งานทั่วไปไม่เล่นเกมส์

งบพอก็เอาตัว 120GB ไปเลยนะ
    เหลือดีกว่าขาด เผื่ออนาคต

Comment

ของเดิม os win7 กับโปรแกรมอื่นที่ใช้ก็ 26 gb ลงเต็มที่แล้วก็ได้แค่นี้ หรือว่าในอนาคตจะมีโปรแกรมที่ต้องลงเพิ่มอีก เห็นพอดี ssd 60 gb ลดราคากันเยอะเลยสนใจครับ

Comment

Originally posted by simaji9411 View Post
        ของเดิม os win7 กับโปรแกรมอื่นที่ใช้ก็ 26 gb ลงเต็มที่แล้วก็ได้แค่นี้ หรือว่าในอนาคตจะมีโปรแกรมที่ต้องลงเพิ่มอีก เห็นพอดี ssd 60 gb ลดราคากันเยอะเลยสนใจครับ
        60 จริงๆพอครับ ผมใช้ win10 ก็แบ่ง60 พอครับเพราะลงโปรแกรมไม่มาก แต่พอเวลาวินโดว์มันอัพเดดรุ่นใหม่ 60 แทบไม่พอแล้วครับมันฟ้องเลยว่าเหลือแค่ 2gb คุณไม่เผื่ออนาคตเลยหรือครับ ผมว่า 128 นี่เป็นขนาดต่ำสุดที่ควรใช้แล้วครับ

Comment

ผมก็คิดแบบพี่เลยครับ แต่ ssd 120 gb ราคามือสองยังไม่ลงมาต่ำพันเลย ใหม่ก็แค่พันกว่า แต่รอๆก็ยังไหวคิดว่าอีกไม่กี่วันคงลงมาแน่ๆ เพราะคนที่ใช้ 120 gb ก็จะต้องเริ่มขยับไปใช้ 240 gb

Comment

60 Gb จริง ๆ ก็เหลือเฟือ แต่ต้องบริหารพื้นที่เป็น และควรรู้เรื่องแฟ้มงาน แฟ้มระบบ ว่าตรงไหนยังไง

os windows 10 + โปรแกรมทั่ว ๆ ไป จัดสรรดี ๆ ใช้ไม่เกิน 25 Gb + page file ด้วยก็เผื่อไว้แค่ 30 Gb ก็พอ
            ถ้า win 7 ก็ใช้น้อยกว่านี้เยอะ

แต่ข้อเสียของหลายยี่ห้อก็คือ รุ่นความจุต่ำ มันจะเขียนช้ากว่ารุ่นความจุสูง

และไม่แนะนำ 60 Gb ของยี่ห้อที่วางขายใน aliexpress
            เคยจับมาเทสเล่น เจอความเร็วดรอปแบบน่าเกลียดมาก ๆ

Comment

Originally posted by simaji9411 View Post
              ผมก็คิดแบบพี่เลยครับ แต่ ssd 120 gb ราคามือสองยังไม่ลงมาต่ำพันเลย ใหม่ก็แค่พันกว่า แต่รอๆก็ยังไหวคิดว่าอีกไม่กี่วันคงลงมาแน่ๆ เพราะคนที่ใช้ 120 gb ก็จะต้องเริ่มขยับไปใช้ 240 gb
              เล่น 128 ไปเลยครับ ผมเคยได้ซัมซุงในห้องมือสอง 1000 ความจุ128 ก็เร็วใช้ได้ครับ แต่ต่อมาผมก็ขายต่อเพื่อนไปและไปจัด ซัมซุง 256 มาแทนครับ จะได้เอาไว้ลงเกมด้วยครับ

Comment

กระทู้ห้อง SSD คึกคักดีแหะ ช่วงนี้

Comment

อันนี้ไม่รู้ว่าหนักอะไร 1803 เคลียไฟล์ทั้งหมดที่จะเคลียได้แล้ว รวมไปถึง วินโด้เวอร์ชั้นเก่า....

Comment

จริงๆแล้วแต่พฤติกรรมการใช้งานครับ

เมื่อก่อนผมใช้ win7 (samsung 840 pro) + ปิด paging + ปิด system restore ลงโปรแกรมพวก visual studio, vmware, mssql server ใช้พื้นที่รวมประมาณ 100GB

ตอนนี้ใช้ win10 (zotac) + ปิด paging + ปิด system restore ลงแค่ vmware กับพวกโปรแกรมตัดต่อ vdo ใช้พื้นที่รวมประมาณ 40GB

Last edited by AmaKatsu; 26 May 2018, 22:15:29.

Comment

ตั้งแต่ใช้ ssd ผมปิด hibernate ตลอดครับ
                      รู้สึกว่าไฟล์มันรก ๆ เครื่อง

Comment

Working...
                      X