Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขึ้นเเบบนี้ SSD ผมจะลาโลกใช่ปะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขึ้นเเบบนี้ SSD ผมจะลาโลกใช่ปะครับ

คอมผมมีอาการเเปลกๆมาสักระยะนึงเเละครับคือ ตอนเปิดเครื่องครั้งเเเรกภาพจะกระพริบๆ เเละหน่วงบางทีค้างบางทีก็รีบูตเอง 2 รอบ

ดูตามชื่อรุ่น ถ้าออกอาการ ตีเสียไว้ก่อน

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      ดูตามชื่อรุ่น ถ้าออกอาการ ตีเสียไว้ก่อน
      OCZ ชื่อนี้รับประกันเลย

Comment

ยี่ห้อนี้ไม่ดีหรอครับ เเละกำลังจะพังใช่ไหมครับ เด่วลองลงวินโด้ใหม่สักรอบเผื่อจะดีขึ้น

Comment

Comment

เห็นแค่ชื่อยี่ห้อก็เสียวแล้วครับยี่ห้อนี้

เสียเยอะจนล้มละลาย ต้องขายกิจการให้โตชิบา

Comment

กระพริบตอนไหนครับ
              อาการกระพริบ อาการค้างแล้วรีบูตเองอาจไม่ได้มาจากสาเหตุ ssd เสื่อมก็ได้
              ลองหาวิธีบูตเทสระบบ โดยใช้ hdd อื่นครับ หรือพวก usb os ก็ได้

ถ้ามีอาการเหมือนกันจะได้ไล่สาเหตุอื่น

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                กระพริบตอนไหนครับ
                อาการกระพริบ อาการค้างแล้วรีบูตเองอาจไม่ได้มาจากสาเหตุ ssd เสื่อมก็ได้
                ลองหาวิธีบูตเทสระบบ โดยใช้ hdd อื่นครับ หรือพวก usb os ก็ได้

ถ้ามีอาการเหมือนกันจะได้ไล่สาเหตุอื่น
                กระพริบตอนเข้าหน้า welcome ครับ พอถึงหน้า desktop บ้างทีก็กระพริบกลับไปหน้า welcome อีกวนเเบบนี้ไปเลื่อยๆอะครับทำอะไรไม่ได้เลยจะ shut down ก็ไม่ได้มันวนอยู่เเบบนั้น ต้องกดปุ่ม reset อน่างเดียว
                ตอนนี้ ทำการ secure erase เเละลง win10 ใหม่ ยังใช้งานปกติอยู่ครับ เเต่เเจ้งเตือน 05 ยังอยู่เหมือนเดิม

Sent from my ASUS_Z012DB using Tapatalk

Comment

อยากให้เทสจนมั่นใจว่าเป็นที่ ssd แน่ ๆ ก่อนซื้อเปลี่ยนน่ะครับ

Comment

vertex4 มันตัวอดีต top เลยนี่ครับ ไม่น่าเสียง่ายๆนะ

แต่ถ้าขึ้นแถบฟ้า ก็เอาไปเคลมดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                      อยากให้เทสจนมั่นใจว่าเป็นที่ ssd แน่ ๆ ก่อนซื้อเปลี่ยนน่ะครับ
                      ขอบคุณครับ

Sent from my ASUS_Z012DB using Tapatalk

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
                        vertex4 มันตัวอดีต top เลยนี่ครับ ไม่น่าเสียง่ายๆนะ

แต่ถ้าขึ้นแถบฟ้า ก็เอาไปเคลมดีกว่าครับ
                        น่าจะหมดประกันเเล้วครับ ผมซื้อมือ 2 มาจากในนี้เเหละครับ น่าจะ 3-4 ปีได้ เเละก่อนที่เจ้าของเดิมจะเอามาขายก็ไม่รู้ประกันเดินไปเท่าไรเเล้วครับ คงต้องลองใช้ไปเลื่อยจนกว่าจะเเหกคามือ หรือออกอาการเดิมค่อยหาซื้อใหม่ครับ

Comment

SSD ดูแค่ Health อย่างเดียว คงบอกอาการไม่ได้หรอกครับ

ผมมี Vertex 2 120GB ตัวนึง พังตอนอายุได้ 6ปี เช็คครั้งล่าสุดก็ยังขึ้น Health 100% ไม่มี error อื่นๆ

คืนก่อนที่จะพังก็ยังใช้งานได้ปกติ ไม่มีอาการใดๆ เลย แต่ตอนเข้าอีกวัน เปิดเครื่องมา ก็ไม่ detect ซะแล้ว ตายคาที่ซะงั้นครับ

Comment

ขผม Vertex2 เช่นกัน เจอมั่ง ไม่เจอมั่ง ล่าสุดถอดออกมาเป็น External โอนไฟล์ได้ช้ามากกกกกกกกก เรียกว่าใช้ USB Flashdrive 2.0 ซะดีกว่า

Comment

Working...
                            X