Announcement

Collapse
No announcement yet.

-- DDR3 ALL SPEED @ 1.65V. --

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^

Comment

• พอจะเทสผ่านได้อยู่ครับ

11900k|m12a @ 50|44
      djr @ 5066-20-28-48 1.50v.
      cpuio|sa|memio @ 1.05v.|1.10v.|1.30v.

สำหรับไฟแรม 1.50v.นวดเรื่อยๆก็พอจะกดลงได้บ้าง ไม่ได้หลวมมากเกินไปนักครับ

Comment

• หน้าบ้านกลายเป็นคลองซะแล้ว

ขยับมาบัส 5333 ต้องเพิ่มไฟช่วยอีกหน่อยจากสเต็ป 5066 ก็พอจะเทสผ่านได้อยู่ครับ ​
        11900k|m12a @ 50|44
        djr @ 5333-20-28-48 1.6v.
        cpuio|sa|memio @ 1.05v.|1.15v.|1.35v.

สำหรับไฟแรมกับไฟช่วยอีกสองตัวที่เพิ่มขึ้นตามสัดส่วน บัสสูงขึ้นโดยไทมิ่งไม่ได้หลวมไปนัก ก็พอจะเล่นได้ครับ

Comment

• ลองบูตขำๆ หลังน้ำลด
          bclk100 ก็บูตได้ปรกติแต่ไม่ยอมเข้าวินโดว์ เลยลองปรับเป็นบูตจาก 102.3 เล่นดูครับ

djr @ 6g
          6000-22-32-52-2t @ 1.65v.
          cpuio|sa|memio @ 1.05v.|1.35v.|1.45v.

ปล.ลองบูตในแบบ loose timing เน้นบัสแรมนะครับ aida64 ขี้เหร่มากๆครับผม

Comment

• อัพเดท กับบัส 5000 พอจะเทส TM5 แบบเบาๆได้ ครับ

Comment

• ^
              @5g แจ่มเลยครับผม

Comment

• สอบถามครับท่าแมว

XII APEX ที่ 4600 CL 17-17-17-37 บทจะเปิดติดก็เสถียรแข็งโป้ก
                บทจะ restart เอง ก็ restart เองไปดื้อๆ ลองลดมา 4400 ก็ยังไม่หาย
                รบกวนชี้แนะทีครับ เล่น FARCRY6 restart เฉย

Comment

• ^
                  เท่าที่ผมเคยเจอนะครับ
                  viper4400 กับอาการนี้ ถ้ากรณีไฟเลี้ยงในส่วนซีพียูพอ ไฟช่วย(sa/io)พอ ไฟแรมพอ และเทสผ่านแล้ว
                  แต่ยังมีอาการสุ่มรีสตาร์ทอยู่บ้างบางครั้ง เหมือนว่าจะเป็นอาการของ tRFC ต่ำเกินกว่าจะวิ่งไหวครับ ต้องคลาย tRFC ออกไปอีก
                  คือ ถึงบางครั้งการคลายออก แล้วจะเทสเมมเทสไม่ผ่าน แต่ว่าต้องลองเช็คดูครับ ถ้าคลาย tRFC ออกแล้วอาการหายไปหรือไม่
                  บางครั้งก็ต้องปรับค่าอื่นๆให้สัมพันธ์กันด้วยครับ ถึงจะเป็นแรมรุ่นเดียวกันล็อตเดียวกัน อาจจะเทสหรือเบนซ์ได้ที่ไทมิ่งเดียวกันด้วย
                  แต่ในการใช้งานจริงแต่ละคู่อาจจะมีบางค่าที่วิ่งได้ไม่เท่ากันครับ ต้องลองปรับดูครับ คลายออกเยอะๆหรือออโต้ใช้งานดูอาจจะได้คำตอบเร็วขึ้นครับผม

Comment

• Originally posted by adna View Post
                    ^
                    เท่าที่ผมเคยเจอนะครับ
                    viper4400 กับอาการนี้ ถ้ากรณีไฟเลี้ยงในส่วนซีพียูพอ ไฟช่วย(sa/io)พอ ไฟแรมพอ และเทสผ่านแล้ว
                    แต่ยังมีอาการสุ่มรีสตาร์ทอยู่บ้างบางครั้ง เหมือนว่าจะเป็นอาการของ tRFC ต่ำเกินกว่าจะวิ่งไหวครับ ต้องคลาย tRFC ออกไปอีก
                    คือ ถึงบางครั้งการคลายออก แล้วจะเทสเมมเทสไม่ผ่าน แต่ว่าต้องลองเช็คดูครับ ถ้าคลาย tRFC ออกแล้วอาการหายไปหรือไม่
                    บางครั้งก็ต้องปรับค่าอื่นๆให้สัมพันธ์กันด้วยครับ ถึงจะเป็นแรมรุ่นเดียวกันล็อตเดียวกัน อาจจะเทสหรือเบนซ์ได้ที่ไทมิ่งเดียวกันด้วย
                    แต่ในการใช้งานจริงแต่ละคู่อาจจะมีบางค่าที่วิ่งได้ไม่เท่ากันครับ ต้องลองปรับดูครับ คลายออกเยอะๆหรือออโต้ใช้งานดูอาจจะได้คำตอบเร็วขึ้นครับผม
                    ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวยังไงผมลองแล้วแจ้งผลไปครับ

Comment

• วันฟนตกหนัก อากาศเย็น ลงชุดไว้ใช้งานสักชุดครับ

Comment

• ^
                        แจ่มเลยครับคุณหนึ่ง

Comment

• Originally posted by adna View Post
                          ^
                          แจ่มเลยครับคุณหนึ่ง
                          ขอบคุณครับ คุณเอ ชุดเด็กๆเขาเล่นกันครับ

Comment

• 4700 CL 17 17 17 37 340 2T VRAM 1.58 v. ก็พอเล่นได้ครับ

Last edited by faro189; 15 Oct 2021, 18:57:57.

Comment

• Comment

• ^
                                มังกรแดงแรงฤทธิ์เลยครับคุณหนึ่ง

Comment

Working...
                                X