Announcement

Collapse
No announcement yet.

-- DDR3 ALL SPEED @ 1.65V. --

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^
    ต้องลองขยับขึ้นไปอาจจะได้นิดหน่อยนะครับ ~1800-2000MHz.(อาจจะคาดหวังได้ค่อนข้างยากครับ ต้องลองดู)
    1800/1866 - 9-10-10-29-39 @ 1.55-1.65v.
    1900/2000 - 10-11-11-30-40 @ 1.65v.
    ได้ผลอะไรยังไง เอามาลงไว้แชร์เพื่อนสมาชิกท่านอื่นด้วยนะครับ

ปล.นอกจากที่ต้องลุ้นว่าแรมจะไปได้มั้ยแล้วนั้น ต้องลุ้นเมนบอร์ดด้วยนะครับ
    ผมเข้าไปอ่านคู่มือเหมือนจะเขียนไว้ว่า ถ้าต้องการใช้งานแบบดูอัลแชนแนล จะต้องไม่ใส่แรม 1 หรือ 3 แถว
    แต่ก็หวังว่าคู่มือจะเขียนไว้ตามหลักการเฉยๆนะครับ เพราะตอนนี้มันก็ยังโชว์ใน cpuz ว่าวิ่งดูอัลได้อยู่

อีกหนึ่งข้อสำคัญก่อนที่จะทำการโอซีแรม เราต้องมั่นใจว่าการตั้งค่าต่างๆในปัจจุบันของระบบเรา
    มีความเสถียรภาพแล้ว เพราะถ้าทำการโอซีแรม มีความเสี่ยงค่อนข้างสูงที่จะทำให้ระบบไม่เสถียร
    จะได้ไม่ต้องสงสัยว่าความไม่เสถียรที่อาจจะเกิดขึ้น มาจากสาเหตุอะไรครับผม

Comment

• Originally posted by DesTorY21 View Post
      เทส tm5 แล้วคอมชอบค้าง (ไม่มีจอฟ้าคอม)

มีท่านใดเคยเจอ แล้วแก้ยังไงครับ
      ผมเจอในกรณีที่ตั้งไฟ IO/SA ไม่พอครับ
      ไม่มีเออเร่อ ไม่ฟ้า ค้างไปเฉยๆครับ

Comment

• Originally posted by adna View Post
        ^
        ต้องลองขยับขึ้นไปอาจจะได้นิดหน่อยนะครับ ~1800-2000MHz.(อาจจะคาดหวังได้ค่อนข้างยากครับ ต้องลองดู)
        1800/1866 - 9-10-10-29-39 @ 1.55-1.65v.
        1900/2000 - 10-11-11-30-40 @ 1.65v.
        ได้ผลอะไรยังไง เอามาลงไว้แชร์เพื่อนสมาชิกท่านอื่นด้วยนะครับ

ปล.นอกจากที่ต้องลุ้นว่าแรมจะไปได้มั้ยแล้วนั้น ต้องลุ้นเมนบอร์ดด้วยนะครับ
        ผมเข้าไปอ่านคู่มือเหมือนจะเขียนไว้ว่า ถ้าต้องการใช้งานแบบดูอัลแชนแนล จะต้องไม่ใส่แรม 1 หรือ 3 แถว
        แต่ก็หวังว่าคู่มือจะเขียนไว้ตามหลักการเฉยๆนะครับ เพราะตอนนี้มันก็ยังโชว์ใน cpuz ว่าวิ่งดูอัลได้อยู่

อีกหนึ่งข้อสำคัญก่อนที่จะทำการโอซีแรม เราต้องมั่นใจว่าการตั้งค่าต่างๆในปัจจุบันของระบบเรา
        มีความเสถียรภาพแล้ว เพราะถ้าทำการโอซีแรม มีความเสี่ยงค่อนข้างสูงที่จะทำให้ระบบไม่เสถียร
        จะได้ไม่ต้องสงสัยว่าความไม่เสถียรที่อาจจะเกิดขึ้น มาจากสาเหตุอะไรครับผม
        ลองแล้วครับ ทำยังไงก็ไม่ได้ พอกด save ค่า Timing ram ใน Bios แล้ว มันจะดับประมาณ 3 วิ แล้ว
        สตาร์ทเองใหม่ พอเข้า Windows บอร์ดมันไม่จำค่าแรมที่เราตั้งค่าเอาไว้เลยครับ กลายเป็นค่าเดิมคือ
        1600@9-10-9-26 ไฟวิ่งที่ 1.5 เหมือนเดิม
        บางที save ครั้งเดียวได้เลยก็มี แต่บอร์ดไม่จำค่า OC Ram เรา แต่จำค่า CPU แปลกมาก
        บอร์ดตัวนี้เล่นมึน ๆ งง ๆ อยากไป Ryzen มากตอนนี้ ฮ่าๆๆ

Comment

• ^
          ถ้าขยับจาก fx มาเล่นไรเซน 3000 ซีรี่ย์ได้ เริ่มต้นกับ R5 3600+B550 ก็เป็นอะไรที่น่าสนใจมากครับ

Comment

• Originally posted by adna View Post

ผมเจอในกรณีที่ตั้งไฟ IO/SA ไม่พอครับ
            ไม่มีเออเร่อ ไม่ฟ้า ค้างไปเฉยๆครับ
            ขอบคุณมากครับ ผมได้เพิ่มไฟ SA 1.45V, IO 1.40V (bios)

ตอนนี้ยังไม่มีอาการค้างแต่อย่างใด

Comment

• ขอคำแนะนำหน่อยครับ Klevv Bolt X 3200 16-18-18-38 1.35v CJR
              กรอบสีแดง = ต่ำสุดแล้ว
              กรอบสีฟ้า = น่าจะลงได้อีก
              กรอบสีเขียว = ขั้นตอนต่อไป
              ทำอย่างไรถึงจะได้ North Bridge Clock มากกว่านี้ครับ เห็นคนอื่นใช้ i7-10700 เหมือนกันได้ 4300MHz
              แรมคู่นี้ไปต่อได้อีกไหมครับ ช่วยแนะนำทีครับว่าค่าไหนกดลงได้อีก
              Last edited by Toyza; 2 Aug 2020, 18:23:45.

Comment

• ลองพาพี่ Klevv Cras ไปที่ 4000 17-22-22-39 (ลองกด 17-21-21-38 บูตเข้าวินโดวไม่ได้เลย)

IO กับ SA ลดลงจากรอบ 4500 ไปมากโขเลย

sub-timing และ 3rd-timing ของผมมันยังสามารถแน่นได้อีกมั้ยครับ

สุดท้าย ทำไม latency แต่ละคนตํ่ากันจัง ผมอยากไปแบบนั้นได้บ้าง ต้องแก้ค่าไทมมิ่งตัวไหนครับ

Comment

• Originally posted by DesTorY21 View Post
                  ลองพาพี่ Klevv Cras ไปที่ 4000 17-22-22-39 (ลองกด 17-21-21-38 บูตเข้าวินโดวไม่ได้เลย)

IO กับ SA ลดลงจากรอบ 4500 ไปมากโขเลย

sub-timing และ 3rd-timing ของผมมันยังสามารถแน่นได้อีกมั้ยครับ

สุดท้าย ทำไม latency แต่ละคนตํ่ากันจัง ผมอยากไปแบบนั้นได้บ้าง ต้องแก้ค่าไทมมิ่งตัวไหนครับ

ค่า tRAS อย่างต้อง tCL+tRCD+2 เป็นอย่างน้อยนะครับ ไม่งั้นจะ performance penalty
                  อย่างกรณีนี้ 17+22+2 = 41 ครับ
                  ค่า tRFC สำหรับ 4000 ของ CJR คือ 500-540 ของคุณเป็น DJR ยังไงก็เป็น Hynix เหมือนกัน น่าจะลองใส่ 500 นะครับ 467 มัน B die ไม่ก็ rev E นะครับ

Comment

• Originally posted by Toyza View Post

ค่า tRAS อย่างต้อง tCL+tRCD+2 เป็นอย่างน้อยนะครับ ไม่งั้นจะ performance penalty
                    อย่างกรณีนี้ 17+22+2 = 41 ครับ
                    ค่า tRFC สำหรับ 4000 ของ CJR คือ 500-540 ของคุณเป็น DJR ยังไงก็เป็น Hynix เหมือนกัน น่าจะลองใส่ 500 นะครับ 467 มัน B die ไม่ก็ rev E นะครับ
                    รับทราบครับ แล้วถ้าผมอยากลด latency ผมต้องไปปรับค่าไหนครับ

Comment

รับทราบครับ แล้วถ้าผมอยากลด latency ผมต้องไปปรับค่าไหนครับ
                      ใช้บอร์ด Z490 Unify ไปจัด Bios A2U ที่นี่ครับ

https://community.hwbot.org/topic/19...ily-test-bios/

กด PPD > 0, tXP > 4 หรือ 5 จบครับ ไม่ต้องจูน Timing ให้ยุ่งยาก ลดค่า Latency ลงได้พอตัวเลย อิอิ

ตอนนี้มีแค่ Asus Apex Extreme และ Msi 4 ตัวนี้เท่านั้นครับ ที่ทำได้

-------------

ตัวอย่างครับ

default(tXP 15 and PDD 1) -> 36.2ns

tXP 4 or 5 -> 34.6ns

tXP4 & PPD 0 -> 33.8ns

Last edited by ihog6hog; 8 Aug 2020, 10:55:04.
                      วิธีส่องแรมครับ ง่ายๆเทพๆ

Comment

• Originally posted by ihog6hog View Post

ใช้บอร์ด Z490 Unify ไปจัด Bios A2U ที่นี่ครับ

https://community.hwbot.org/topic/19...ily-test-bios/

กด PPD > 0, tXP > 4 หรือ 5 จบครับ ไม่ต้องจูน Timing ให้ยุ่งยาก ลดค่า Latency ลงได้พอตัวเลย อิอิ

ตอนนี้มีแค่ Asus Apex Extreme และ Msi 4 ตัวนี้เท่านั้นครับ ที่ทำได้

-------------

ตัวอย่างครับ

default(tXP 15 and PDD 1) -> 36.2ns

tXP 4 or 5 -> 34.6ns

tXP4 & PPD 0 -> 33.8ns

ขอบคุณมากครับ คารวะเลยครับ

Comment

• สรุป latency ไม่ลดลงเลยครับ

สงสัยต้องปรับอย่างอื่นด้วย

Comment

• เมพๆ กันจัง

Comment

• Comment

• Comment

Working...
                                X