Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ Secure Erase SSD ด้วย PartedMagic

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Antonov 12 View Post
    5555 ผมก็ขึ้นแบบนี้ แต่ไม่กลับหัวลงนะครับ ..... ยังไงซะก่อนลงรูปเช็คแล้วหมุนให้ถูกทิศทางซะก่อนะครับ

อาการนี้คือ Parted Magic มันจะให้ boot UEFI น่ะครับ
    วิธีแก้คือ เมื่อมันขึ้นแบบนี้จนเสร็จ ให้กดปุ่มปิด-เปิดเครื่องค้างไว้ให้เครื่องดับไปเลยครับ ทิ้งไว้สัก 3 วินาที
    แล้วกดปุ่มปิด-เปิดเครื่องเพื่อเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่
    แล้วรีบเข้าหน้า Bios ให้ได้นะครับ
    ไปที่ส่วน Boot Sequence
    คุณจะเห็น DVD Rom Drive ของคุณมีสองตัว คือ DVD Rom UEFI และ DVD Rom ปกติ
    ให้เลือก Boot จาก DVD ROM ปกติ
    แล้ว Save Exit สักพัก Parted Magic ก็จะ Boot ขึ้นมาให้เองครับ
    ขอบคุณครับ ตอนแรกผมไรท์ใส่ cd ครับ เลยค้างไว้แบบนั้น เลยทดลองเปลี่ยนมาใส่ usb หายเลยครับ . ส่วนเรื่องรูป พอดีอัพจาก ipad ครับ ไม่ได้สังเกตุ แหะๆ

Comment

Originally posted by Antonov 12 View Post
      มีครับ ..... แต่คุณต้องจ่าย USD 4.99 ก่อน ไม่อย่างนั้น ไม่ให้ Load

ตัว Free ล่าสุดที่จะ D/L ได้คือ 2013-08-01
      ไปที่นี่ครับ
      http://www.majorgeeks.com/files/deta...ted_magic.html
      ขอบคุณมากครับ พอดีกำลังหาข้อมูลอยู่ แต่พอเข้าเวป Parted Magic หาที่ D/L ไม่เจอเหมือนกัน

มาเจอท่านชี้ทางสว่าง อิ อิ

Comment

ทำไมของผม เวลาทำ secure Erase มันก็จะให้เลือก sleep พอเลือก แล้วสัก 5 วิ ผมกดเปิดเครื่องใหม่ทำไมหน้าจอไม่ติดอะครับ
        ผมต้องกดปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ มันก็จะเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แล้วก็จะบูทเข้าวินโด เลยครับ ใช้เวอร์ชั่นของท่าน Antonov 12 ครับ

Comment

Originally posted by kalokala View Post
          ทำไมของผม เวลาทำ secure Erase มันก็จะให้เลือก sleep พอเลือก แล้วสัก 5 วิ ผมกดเปิดเครื่องใหม่ทำไมหน้าจอไม่ติดอะครับ
          ผมต้องกดปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ มันก็จะเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แล้วก็จะบูทเข้าวินโด เลยครับ ใช้เวอร์ชั่นของท่าน Antonov 12 ครับ
          Desk Top หรือ Notebook ครับ
          ถ้า Notebook CPU AMD หรือ Intel

Comment

Desk Top ครับ cpu Intel i7

Comment

Originally posted by kalokala View Post
              Desk Top ครับ cpu Intel i7
              แค่พยายามวิเคราะห์ความเป็นไปได้นะครับ ไม่ได้ชี้ชัดลงไปว่าเป็นเพราะอย่างนี้

น้องที่รู้จักกันใช้ Desktop CPU i7-3770K + Asus Maximus VI Extreme
              SSD OCZ Vertex 4 + 1 x DVD Rom + 1 x HDD
              ไม่สามารถ Boot Parted Magic ได้เลย

จนวันนึงลองเปลี่ยน Port SATA ที่เสียบ DVD Rom จาก Port AS Media มาเสียบที่ SATA Port Intel คราวนี้สามารถ Boot ได้ และใช้งาน Parted Magic ได้ตามปกติ

ลองทดลองดูนะครับ ย้าย Port ที่เสียบ DVD Rom มาที่ SATA 0 ที่เหลืออีก 1 ช่อง (โดยทั่วๆ ไป SATA Port Intel มักจะมีมาให้ 2 ช่อง) แล้วลองดูอีกครั้งครับ

Comment

ขอบคุณมากครับผม เดียวจะลองทำดูนะครับ

Comment

ลบทิ้งสร้างใหม่แล้วลง Windows 7 กับ Secure Erase ต่างกันไหมครับ

Comment

Comment

Comment

หากระทู้นี้เจอในกูเกิล เพราะผมเจอ sleep เหมือนกัน ผมพบว่าเมื่อเริ่มเปิดเครื่องำใหม่แล้ว สามารถทำ secure Erase ตามปกติได้ (กรณีผมใช้กับ Crucial M4 128 GB)

Comment

มีใช้อยู่ 2 version เลย แต่เอาไว้ทำอย่างอื่น นอกจาก Secure Erase

Comment

Originally posted by scops View Post
                            ถามหน่อยครับ
                            ผมทำตามในรูปทุกอย่าง แต่ ตอนเลือก Erase Disk เลือก Drive SSD แล้วมันไม่ได้ใส่ Password ว่า NULL ครับมันมีให้เลือก Sleep / Cancel / Help ครับ
                            พอผมกด Sleep เครื่องหลับยาวเลยปลุกไม่ฟื้นเลยต้อง Clear Cmos อย่างเดียวถึงจะเปิดเครื่องได้ อย่างนี้หมายความว่าอะไรครับ

เลือก sleep แล้วมันก็จะเข้าสู่โหมด จำศีล ไฟpower ติด แต่ไฟ SSD ไม่ติด ไม่ต้องตกใจ นับ 1-5 แล้วกดปุ่ม power อีกครั้ง มันก็จะเข้ามาที่หน้าโปรแกรมเหมือนตอนแรก
                            ทำตามขั้นตอนเดิมให้ถูกต้อง แล้วทีนี้มันจะไม่มีขึ้นมาให้เลือก sleep cancel help แต่มันจะมีให้พิมพ์ NULL ลงไปแทน กด ok continuei รอแป๊บ ก็เสร็จ

Comment

ใช้ ssd กับเครื่องแมคต้องทำไงบ้างอ่ะครับ

Comment

Originally posted by AlphaZero View Post
                                มีใช้อยู่ 2 version เลย แต่เอาไว้ทำอย่างอื่น นอกจาก Secure Erase
                                ผมขอทั้ง 2 version มาลองหน่อยได้ไหมครับ

Comment

Working...
                                X