Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ SSD ให้ Dee Dee กันดีก่า(?)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อ่อ
    พี่ๆน้องๆที่ใช้ Chrome ผมพบวิธีทำให้รหัสไม่หายแล้วครับ
    ตอนแรกก่อนย้ายไปยัง RAMdisk ให้ทุกท่านล๊อคเข้าเว็บที่เข้าบ่อยๆไว้ก่อน

จากนั้นค่อยย้ายตำแหน่งไปครับ แค่นี้ก็ไม่หายแล้วครับ

แต่ถ้าหายก็ขออภัย( ฮา)

Comment

• เสียใจด้วย มัน easy เกินกว่าจะอยู่ในสารระบบ

ถ้าคิดว่า ทันสมัยที่ browser ยังต้อง crack จะอธิบายให้ฟัง ว่า easy ในที่นี้ แปลว่าอะไร

Comment

• พอดีอ่านการ config หลายๆกระทู้แล้วสงสัยเรื่องการบู๊ตว่าการตั้งค่าตรง msconfig แบบไหนมันเร็วสุดกันแน่ฟะมีหลายสำนักเหลือเกิน

ก็เลยเป็นที่มาของการทดลองจับเวลา boot win7

ก่อนอื่นนี้คือ as ssd vt4 128G บน ชิพ amd850 ของผม

มีข้อมูลอยู่ราว 70%ครับ

การทดลองของผมวันนี้ก็มีอยู่สามแบบที่แก้ใน msconfigหน้านี้

แบบที่ 1 ซ้ายบนคือการ bootแบบบ้านๆที่ไม่ได้แก้ไขอะไรมี GUI Logo Windows สวยๆ
        แบบที่ 2 ขวาบนคือการ bootแบบไม่มี GUI Logo
        แบบที่ 3 ด้านล่างคือ ไม่มี logo และติ๊กถูก Coreทั้งหมด

การทดลองผมคือจับเวลาตั้งแต่เสียง "ติ๊ด" จนถึงไฟของเม้า Razor DA หยุดกระพริบ ทำไมต้องเป็นอันนี้?

เพราะเวลาเปิดเครื่องมันจะต้องเรียก driverของเม้าส์ทุกครั้งและเป็นอะไรที่เสร็จช้าสุดของการเปิดคอมแต่ละครั้งเลยทีเดียว ผมเลยถือเป็นจุดเส้นชัย

ผลปรากฎว่า
        1.GUI ใช้เวลา35วิ20เฟรม
        2.NoGUI ใช้เวลา34วิ20เฟรม
        3.NoGui+ติ๊กถูกใช้เวลา 35วิ 4เฟรม

เพราะฉะนั้น NoGui boot โดยไม่ต้องไปติ๊กถูกสามารถ boot ไวที่สุดนั้นเอง

ปล.ก็อยากตั้งมู้เองน้า แต่มันก็คงร่วงหายไปสักวันแหงๆ ถ้าเป็นไปได้ quote ไปหน้าแรกจะเป็นพระคุณยิ่ง
        Last edited by aekarita; 28 Oct 2012, 04:59:21.

Comment

• แบบนี้ถือว่าปกติไหมครับ (พึ่งเคยใช้) Ocz Vertex 4 128 g

Spec
          p8z77 m
          core i 3 2100
          ram 4g
          ต้องปรับแต่งตรงใหนไหมครับ ข้อมูล ข้างในประมาณ 40 %
          ขอบคุณครับ

Comment

• อยากถามว่า score มาก หรือน้อย ดีกว่ากันครับ

Comment

• Originally posted by peacenam View Post
              อยากถามว่า score มาก หรือน้อย ดีกว่ากันครับ
              ความเห็นส่วนตัวนะครับ

score มาก ดีกว่าในเรื่อง ความภูมิใจ
              access time น้อย ดีกว่าในเรื่องการใช้งานทั่วไป

Comment

• ผมต่อ ssd raid0

ตอนแรกลง win8 แบบ up จาก win7 ใน defrag มันก็เห็น raid เป็น solid state drive กด optimize สั่งให้มัน trim ได้

แต่พอ format ลง win8 แบบ clean install ใหม่ มันกลับเห็น raid เป็น hard disk drive ซะงั้น กด optimize แล้วมัน defrag ธรรมดา

งงเลย ไม่รู้แก้ไง driver ก็ไม่น่าลงผิดนะ

Comment

• SSD สอบถามหน่อยครับพวก save เกมต่างๆมันจะไปที่ Documents แทบจะทุกเกมเลย อยากทราบว่าย้ายให้มันไป save ไดร์ D แทนได้มั้ยครับ

ถามอีกนิดครับเรื่องคะแนน มันน้อยไปมั้ยครับ AMD 990FX

Last edited by popopi; 8 Nov 2012, 17:49:28.

Comment

• คลิกขวา พรอพเพอตี้ ตรง document แล้วเลือก move location ประมานนี้

แต่บางเกมต้องไปแก้ไฟล์Config ที่เป็น ini ต้องลองไปหาดู ไม่แน่ใจ

ส่วนคะแนนมากกว่าผมหน่อยๆคงปกติล่ะครับไม่***งมากผมชิบ 850เอง

Comment

• Originally posted by aekarita View Post
                      คลิกขวา พรอพเพอตี้ ตรง document แล้วเลือก move location ประมานนี้

แต่บางเกมต้องไปแก้ไฟล์Config ที่เป็น ini ต้องลองไปหาดู ไม่แน่ใจ

ส่วนคะแนนมากกว่าผมหน่อยๆคงปกติล่ะครับไม่***งมากผมชิบ 850เอง
                      ขอบคุณครับทำได้ละ ^^

Comment

• เซ็งกับ Mainboard มี SATA-3 แค่ 2 Port

Comment

• ผมตั้งค่าchrome แล้วมันขึ้นแบบนี้น่ะครับ ผมทำอะไรผิดรึเปล่าครับ ช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับผมCapture.jpg

Comment

• chrome.exe --disk-cache-dir="G:\Chrome"

เว้นวรรคช่องนึง หลัง exe อะครับ

Comment

• ใน win 8 ผมใช้ SSD Vertex 4 อยู่ต้องทำอะไร หรือต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by Comscience2k View Post
                                เซ็งกับ Mainboard มี SATA-3 แค่ 2 Port

ของท่านมัน เอ๋อครับ ลองลง driver ใหม่ครับ คมเคยเป็น ดีใจเกือบตาย

Comment

Working...
                                X