Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ SSD ให้ Dee Dee กันดีก่า(?)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• นี่มัน... สุดยอดกระทู้

Comment

• OCZ 128 องศามันเป็นบัคครับ โหลดตัวแก้ที่เวบOCZได้ SSDมี Sensor Temp อยู่ครับ

Comment

• ขอบคุณคับ

Comment

• ss kingston 60 GB SV300S37A จำเป็นต้องย้ายไฟล์ cach - update ของโปรแกรมต่างๆมั๊ยครับ คือผมกลัวความเร็วตกเมืออ่าน-เขียนไดร์ C บน SSD ตัวนี้ตลอดเวลาน่ะครับ
          กะว่าจะทำแค่ปิด trim กับการไม่โหลดอะไรลงน่ะครับ แต่จะแค่ปล่อย-update ต่างๆของโปรแกรมนะครับ พวกโหลด Biท กับโหลดตรงจะไว้ฮาร์ดดิสอื่นอยู่แล้วครับ แค่นี้จะพอมั๊ยครับ *ความจริงอยากได้ ssd plextor m5p แต่งบต้องไปใช้อย่างอื่นก่อน ก็เลยจำใจได้ตัวนี้มาน่ะครับ * ผมไปตั้งกระทู้ถามข้ามวันแล้วยังไม่มีสักเม้นท์เลย ขอถามในนี้นะครับ >_<

Comment

• http://ssdendurancetest.com/
            ลองดูผลเทสคิงตั้นครับ เขียนได้น้อยไม่ค่อยทนเมื่อเทียบกับรุ่นอื่น คิดว่าควร ย้ายแคช temp และอื่นๆตามสมควรครับ

Comment

• สำหรับ Google Chrome
              SSD ใครที่ไม่ค่อยทนในการเขียนอย่าลืมย้าย Userdata ครับ มีผลยิ่งกว่าย้ายแคชอีกมั้ง เพราะผมลองเข้ายูทูป เขียนโหดๆมันไปเขียนใน User data ครับ ดูตามภาพ

วิธีย้าย User Data ดูตามนี้ครับ(เติม --user-data-dir="โฟลเดอร์ที่จะย้าย เช่น Z:\User Data หรืออื่นๆ" ต่อท้ายเข้าไป)
              http://www.nextofwindows.com/move-ch...rowsing-speed/
              Last edited by artrider; 24 Nov 2013, 20:35:43.

Comment

• ถ้าใช้ SSD ไดร์เดียวจะย้ายไปไว้ไหนอ่ะ

Comment

• ผมกำลังจะซื้อ SSD มาใช้ครับอยากถามหน่อย คือผมเป็นนักโหลดบิทอะครับวันนึงหลาย Gb. อยู่

ถ้าผมลง โปรแกรม Utorrent ไว้ใน SSD แต่โหลดไฟล์ให้เซฟที่ HDD ยังงี้ SSD จะทำงานหนักไหมครับ หรือไม่เกี่ยวกันครับ

Comment

• ไม่ครับ ไม่เกี่ยวกับ SSD

Comment

• ขอรบกวนผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะด้วยครับ
                      ผมลองปิด indexing บน samsung 840 pro
                      ตามข้อชี้แนะของท่าน จขกท. แล้ว
                      แต่พบข้อความ error ครับ

ไม่ทราบว่า ข้อผิดพลาดนี้ หมายถึงอะไร มีสาเหตุใด และจะแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ
                      ของคุณครับ

Comment

• Ignore All ได้เลยครับ

Comment

• คือผมไปอ่านเจอ 1 บทความเข้าบอกว่า ถ้า format แบ่งพาทิชั่น แล้วลง OS วิธีการเดียวกับ HDD เตรียมเครมได้เลย ถ้าไม่พังก็อายุสั้นแน่นอน อยากรู้ว่าจริงรึเปล่าครับ

Comment

• ซื้อ SSD มาใหม่ ต้องเตรียมการอะไรบ้างครับ ต้อง format ใหม่ หรือไม่ต้องครับ แล้วกรณีใช้ WIndows ไปแล้วเดี้ยง แล้วลงใหม่ ต้อง format มัยครับ

Comment

• Originally posted by michael00 View Post
                              ซื้อ SSD มาใหม่ ต้องเตรียมการอะไรบ้างครับ ต้อง format ใหม่ หรือไม่ต้องครับ แล้วกรณีใช้ WIndows ไปแล้วเดี้ยง แล้วลงใหม่ ต้อง format มัยครับ
                              ฮาร์ดดิสค์ใหม่สามารถใช้ได้เลย ไม่ต้องทำอะไรครับ
                              ยกเว้นว่า
                              จะต้องการอัพเกรด firmware ก็ให้ทำเสียก่อนที่จะใช้งานครับ

เมื่อใช้ไปแล้ว
                              ส่วนใหญ่นิยมใช้ secure erase ด้วย parted magic หรือโปรแกรมจัดการ SSD แทนการ format เนื่องจากเชื่อว่าจะทำให้ใช้งานได้เร็วเหมือนตอนซื้อใหม่เลย
                              แต่ก็สามารถ format ธรรมดาเหมือนใช้ฮาร์ดดิสค์ทั่วๆไปได้เช่นกันครับ

Comment

• แก้ได้ละครับ ไป Secure Erase ผ่าน Parted Magic แต่ติด Frozen จึงถอดสาย Power ละเสียบใหม่

แล้วก็ลง Windows ใหม่ มันก็ Boot ได้เองครับ
                                Last edited by holysock; 7 Jul 2014, 09:21:16.

Comment

Working...
                                X