Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ SSD ให้ Dee Dee กันดีก่า(?)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows 8 ตั้งค่าอะไรมั่งครับ

Comment

• Win8 เหมือนกันครับ ยกเว้นว่าไม่ต้องปิด defrag แล้วเพราะ Win8 มันรู้จัก SSD ดี
      จะเปลี่ยนเป็นการ TRIM แทนให้เอง

Comment

• คอมถ้าไม่ใช้ hdd และ hdd ssd
        ใช้แรมอย่างเดียวเลย หรือflash drive usb3+ ram จะได้มัยครับ

จะซื้อnotebook ผมจะได้เอา hdd ออกซัดแรมแทน hdd ssd

Comment

• เข้าไปตามนี้แล้วหาที่ปิดไม่เจอ มีแต่ลบ -*- ชี้ทางสว่างหน่อยครับ

* ปิดEvent logs ที่ไม่จำเป็น
          start->Administrative tools->Performance Monitor
          กรอบซ้าย Data Collector Sets->Startup Event Trace Sessions
          กรอบขวา เลือกปิด Event log ที่ไม่ค่อยสำคัญ

Comment

• ^^ Right click -> properties -> Trace session tab -> เอา check ออกจาก enabled

Comment

• many thanks

Comment

• G.SKILL PHOENIX III 120GB FM-25S3-120GBP3 R550/W510

เพิ่งเคยใช้นะครับ
                สายsataเสียบช่อง SATA 6Gb/s แล้ว
                เซ็ต SATA mode เป็น AHCI แล้ว
                ได้ตามภาพปกติไหมครับ แต่สเปกบอก R550/W510

ผมลองโหลดเฟิร์มแวร์จากเวปมา ตอนโปรแกรมสแกนก็มองไม่เห็นตัวssdด้วยครับ ทั้งที่ผมก็ใช้ได้อยู่
                ตอนนี้ชักงงใหญ่แล้วว่ามันยังไงนะครับ
                http://www.gskill.com/products.php?index=537

Comment

• Originally posted by GearBun View Post
                  G.SKILL PHOENIX III 120GB FM-25S3-120GBP3 R550/W510

เพิ่งเคยใช้นะครับ
                  สายsataเสียบช่อง SATA 6Gb/s แล้ว
                  เซ็ต SATA mode เป็น AHCI แล้ว
                  ได้ตามภาพปกติไหมครับ แต่สเปกบอก R550/W510

ผมลองโหลดเฟิร์มแวร์จากเวปมา ตอนโปรแกรมสแกนก็มองไม่เห็นตัวssdด้วยครับ ทั้งที่ผมก็ใช้ได้อยู่
                  ตอนนี้ชักงงใหญ่แล้วว่ามันยังไงนะครับ
                  http://www.gskill.com/products.php?index=537
                  ปกติครับ

Comment

• ที่จะได้ความเร็วตามสเปกคือต้องใช้ SSD 2ตัวแล้วต่อ Raid เหรอครับ

แล้วผมสแกนจะอัพเฟิร์มแวร์มันก็มองไม่เห็นนะครับ ตรงนี้ด้วยที่งง

Comment

• Originally posted by GearBun View Post
                      ที่จะได้ความเร็วตามสเปกคือต้องใช้ SSD 2ตัวแล้วต่อ Raid เหรอครับ

แล้วผมสแกนจะอัพเฟิร์มแวร์มันก็มองไม่เห็นนะครับ ตรงนี้ด้วยที่งง
                      Raid0 สองตัวผมว่าก็ไม่ถึงครับ

ที่ว่าปกติคือ คนทั้งโลกเทสได้ผลแบบนี้เหมือนกันครับ

ในเว็บก็บอกแบบนี้ว่าเทสด้วย AS SSD จะได้ผลแบบนี้
                      Multimedia Data Transfer (AS-SSD)
                      Read : Up to 200MB/s
                      Write : Up to 140MB/s
                      550/510 เค้าเทสด้วยโปรแกรม ATTO Disk Benchmark ครับ
                      Last edited by Gumblar; 12 Mar 2013, 13:40:57.

Comment

• ขอบคุณครับ

เหลือ งง อย่างเดียวแล้วครับ คือผมสแกนจะอัพเฟิร์มแวร์มันมองไม่เห็นตัว ssd นะครับ

Comment

• การใช้ ssd ก่อนใช้ถึงตอนใช้งาน เราต้องset ค่าอะไรก่อนมั้ย
                          หรือว่าซื้อมา ต่อ ssd กับบอด แล้วลงwindow แล้วใช้งานเหมือน hdd

Comment

• แบบนี้ OK แล้วรึยังครับ ต้องไปปรับแต่งอะไรัมั้ยครับ มือใหม่น่ะครับ
                            Test SSD.jpg

Comment

• Originally posted by arab99 View Post
                              แบบนี้ OK แล้วรึยังครับ ต้องไปปรับแต่งอะไรัมั้ยครับ มือใหม่น่ะครับ
                              [ATTACH=CONFIG]2236002[/ATTACH]
                              ไม่ครับ ลงไดรเวอร์ AHCI (SATA) ก่อนนะ จะได้ค่าที่เป็นจริงมากขึ้น

4K-64 ไม่ได้สูงขนาดเท่า Seq. อยู่แล้ว ละก็ Access Time ยังดีกว่านี้ได้อีกนิดครับ

Comment

• Originally posted by Zyxzenze View Post
                                ไม่ครับ ลงไดรเวอร์ AHCI (SATA) ก่อนนะ จะได้ค่าที่เป็นจริงมากขึ้น

4K-64 ไม่ได้สูงขนาดเท่า Seq. อยู่แล้ว ละก็ Access Time ยังดีกว่านี้ได้อีกนิดครับ

ลงไดรเวอร์ AHCI (SATA) หาได้จากไหนครับท่าน ขอลายแทงหน่อย

Comment

Working...
                                X