Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ SSD ให้ Dee Dee กันดีก่า(?)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ as-ssd เทสครับ อ่อ ชิพ มาเวร มันไม่เวิร์คครับเสียบช่องที่เป็น controller ของ intelดีกว่าถึงมันจะsata II ก็เหอะ

Comment

อ่าา ลองได้ตามนี้ครับ ตอนผมลงwindow ผมก็ปรับ AHCI Mode แล้วนะครับ เสียบ SATA III ที่มี CHIP Marvell 9182
      แต่ AS SSD ดันขึ้น IDE BAD สะงั้น เลยงง อาจจะเป็นเพราะ ชิพ marvell Sata III ปลอม -*-
      ไปถามในเฟซ memory today เค้าบอกว่า อาจจะเป็นเพราะ ชิพตัวนี้ เค้าแนะนำให้ เสียบ Sata II อาจจะเร็วกว่า
      (ถ้าผมย้าย จาก Sata III มา II ต้องลงวินโด้อะไรใหม่มั้ยครับ หรือแค่เสียบสายพอ)

Comment

• http://www.hardwarecanucks.com/forum...-review-2.html
        ผมว่าน่าจะเป็นแบบนั้นจริงๆ จากกระทู้บน เห็นใน Document ตามลิ้ง เค้าบอก support AHCI 6Port Sata II
        T^T ไม่น่ารีบซื้อบอดตัวนี้เลย ยุค Sata II ทำ RAID เซ็งเป็ด

Comment

หลังจากลอง ไปเสียบ SATA II ICH10R ที่คิดว่าจะทำให้แรงขึ้น
          สรุปออกมา ช้ากว่า เสียบ Sata III ที่ใช้ชิพ Marvell 9182
          ผมก็เลยเอะใจไปดู ในBIOS อีกที พบว่า ไอ SATA III มันมีให้ปรับแยกออกมาจาก จาก SATA ธรรมดา มันเรียก GSATA 6_7 ผมจึงไป ปรับให้เป็น AHCI จาก IDE
          สรุปผลออกมาตามภาพครับ ชิพเซ็ตMarvell 9182 SATA III สามารถ Run AHCI ได้ แต่ ก็ไม่ถึงกับขึ้นเร็ว เท่า รุ่นใหม่ๆ (ตอนนี้ใช้บอร์ด G1 Sniper X58 LGA 1366 )
          ขอบคุณบอร์ด OCZ อย่างยิ่ง A_A: smellie_kiss:

Comment

• ขอบคุณสำหรับ ความรู้ ที่ทุกท่านให้มานะครับ

Comment

• ----

----------------------------
              @P@RN
              ติดตรงไหนหรือครับ
              ถ้าใช้board Asrock ก็ลอง Xfastram ของ asrock ก็ใช้ง่ายดี
              หรือลองตัวที่คุณเรือเอามาแปะไว้ให้ก็ได้ครับ
              -> http://www.overclockzone.com/forums/...1#post43500181

---------------------------
              @Nunkungs
              เสียบที่ช่องที่คุมด้วย Marvell chip ก็ต้องไปเซ็๖ AHCI ในส่วนของ Marvell chip ด้วย
              แล้วก็ลงdriver ของ Marvell
              http://www.marvell.com/support/downloads/search.do
              เลือกรุ่นของตัวเองดูครับ

ก็จะได้ performance ที่ดีกว่าเสียบ SATA 2 เพราะเป็น SATA 3 แต่ก็ไม่เท่ากับ SATA 3 ที่เป็นของชิพเซ็ต Intel หรือ AMD น่ะครับ

Comment

• ตอนนี้หมดมุขละ c: ขนาดไม่เพิ่ม ไม่ได้ลงอะไรอีก ไม่รู้จะโมอะไรอีก

Comment

• ^^ 555+ หมดมุขขนาดไม่เพิ่ม ทีนี้ก็ลองลดขนาด + เพิ่ม performance สิครับ
                  ย้าย Runtime ของprogram ต่างๆที่ใช้ประจำไปไว้บน ramdrive แล้วเก็บ image ไว้ โหลดขึ้นตอนเปิดเครื่อง

Comment

• ผมจะซื้อ SSD มาใช้แบบไหนดีครับ
                    1.ssd caching ผมจะซื้อ ssd 64 gb
                    2 ssd boot drive ผมจะซื้อ ssd 128 gb ลง windows game program โดยตรงเลย

หรือผมจะแบ่ง ssd เป็น 2 Partition 64ssd caching &64 ssd boot drive จะสามารถทำได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by P@RN View Post
                      ยังงงเรื่อง Ramdisk อยู่ครับ

จะเอาไว้เก็บ Cache ของ Firefox
                      จากการทดลองทำ RAMdisk ส่วนตัวแล้ว ผมว่าไม่น่าย้ายพวก Cache ของ IE, Firefox,GoogleChrome ครับ

เหตุเพราะว่า พอย้ายไปแล้ว พวกประวัติการเข้าชมหายหมด หรือที่ Login ไว้หายด้วย ต้องมานั่งใส่รหัสทุกรอบ เสียเวลาครับ (ถ้าเครื่องส่วนตัวนะ แต่คนใช้ SSD ก็น่าจะส่วนตัวทุกท่าน)

ผมเลยย้ายแค่ TEMP ไปอย่างเดียว ซึ่งหลังจากที่ดูๆแล้ว กำหนดขนาด RAMdisk แค่ 100M-200M ก็พอ เพราะเปิดครั้งหนึ่ง ทำโน่นทำนี้กินไม่เท่าไหร่เอง (ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม)

Comment

• Originally posted by popzeta2 View Post
                        จากการทดลองทำ RAMdisk ส่วนตัวแล้ว ผมว่าไม่น่าย้ายพวก Cache ของ IE, Firefox,GoogleChrome ครับ

เหตุเพราะว่า พอย้ายไปแล้ว พวกประวัติการเข้าชมหายหมด หรือที่ Login ไว้หายด้วย ต้องมานั่งใส่รหัสทุกรอบ เสียเวลาครับ (ถ้าเครื่องส่วนตัวนะ แต่คนใช้ SSD ก็น่าจะส่วนตัวทุกท่าน)

ผมเลยย้ายแค่ TEMP ไปอย่างเดียว ซึ่งหลังจากที่ดูๆแล้ว กำหนดขนาด RAMdisk แค่ 100M-200M ก็พอ เพราะเปิดครั้งหนึ่ง ทำโน่นทำนี้กินไม่เท่าไหร่เอง (ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม)
                        การใช้ RAMDISK บางโปรแกรมจะสามารถเซฟเป็นอิมเมจไฟล์ได้ครับ ข้อมูลทุกอย่างจะถูกบันทึกไว้ ดังนั้นเซฟได้แต่ต้องรอเวลาในการเปิดเครื่องมากกว่าปกติหน่อย

Comment

• ie temp folder เหมือน cookie มันอยู่ข้างใน folder ด้วย อันนี้หายชัวร์ แต่ก็ไม่เดือดร้อน ie สะอาดหมดจด เหมือนใหม่ตลอด ชอบ

firefox cache ไม่เกี่ยวกับ cookie นั่งยันนอนยันเลย password ไม่หาย

chrome สวะ ทำมาให้พวก easy user ใช้ มันเข้ากับโปรแกรมอื่นได้ยาก

Comment

• พวก อะไรคล้ายๆ idm หรือพวกที cache temp ชัวคราว ก้ย้ายๆไป ลดการอ่านเขียน

Comment

• google earth ก็อีกตัว cache โหดมาก

Comment

• Originally posted by battlecruiser View Post
                                ie temp folder เหมือน cookie มันอยู่ข้างใน folder ด้วย อันนี้หายชัวร์ แต่ก็ไม่เดือดร้อน ie สะอาดหมดจด เหมือนใหม่ตลอด ชอบ

firefox cache ไม่เกี่ยวกับ cookie นั่งยันนอนยันเลย password ไม่หาย

chrome สวะ ทำมาให้พวก easy user ใช้ มันเข้ากับโปรแกรมอื่นได้ยาก
                                อ่านแล้ว ตกใจว่า ทำไมถึงว่า Chrome ว่า "สวะ" ละครับ?

ส่วนตัวแล้วผมใช้ chrome เป็น browser หลักของเครื่อง เหตุเพราะรูปร่างหน้าตา + สะดวกการใช้ Bookmark ที่ไหนก็ได้ (ไม่ว่าจะบนมือถือ,แท็ปแลตที่มันลิ้งกันตลอดเวลา)
                                ถึงแม้ว่า Firefox มันจะทำได้ก็ตาม แต่ส่วนตัวผมรู้สึกว่า Firefox หน้าตามันรกเกินไป? จะเอามาทำไมแถบใส่ www กับ ค้นหา แยกกันเหมือน IE ?

ผมรับไม่ได้กับคำว่า "สวะ" แค่นั้นละ ถ้าบอกแค่ "มันใช้ไม่ดี" หรือ "มันไม่ใช่สำหรับผม" มันน่าจะดูน่าฟังกว่า....

เหมือนคุณอคติชอบกล -0-

ปล.ผมใช้ Firefox มานานเหมือนกัน เพิ่งจะเปลี่ยนเป็น Chrome ได้เมื่อ 2 ปีก่อนละมั่ง เหตุเพราะมันเร็วกว่าเท่านั้นเอง
                                Last edited by popzeta2; 26 Oct 2012, 03:40:43.

Comment

Working...
                                X