Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ SSD ให้ Dee Dee กันดีก่า(?)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลัง test ว่า เอา installer cache กับ set up file ออก เกิดผลเสียอะไรบ้าง

เท่าที่ลอง ไม่สามารถกด repair/reinstall ใน add or remove program แต่ ยังกด uninstall ได้ตามปกติ

Comment

• adobe java skype msn apple ล้างออกได้ร่วมๆ 400 mb ยังปกติดี

Comment

• อันนี้เพิ่มเติมของ buffalo ทำไงจะได้ ram disk

Comment

• มีใครลอง windows 8 กับ SSD บ้างหรือยังครับ มีอะไรเพิ่มเติมสำหรับ SSD หรือไม่ แล้ววิธีต่างๆข้างต้นนี้ใช้กับ windows 8 ได้หรือยังครับ

Comment

• มือใหม่ครับ
            คะแนน OCZ Vertex4 128GB Windows 7 64 bit SP1 ขณะรัน Windows ไม่ได้ต่อแยก

มีข้อสงสัยอยู่ครับ เห็นมีสอนวิธีเซ็ตอัพ ต่างๆ เอาไว้ ถ้าเราซื้อมาใช้งานเดิมๆ โดยไม่ปรับแต่งอะไร มันจะเป็นอะไรมั๊ย
            ปกติผมชอบใช้เดิมๆ OC CPU ยังไม่ OC เลย แล้วปรับแต่งหรือเซ็ตอัพ ตามวิธีที่แนะนำมันมีผลเสียมั๊ย เฃ่น อาจทำให้SSDพังง่ายขึ้น หรือ Windows อาจจะไม่เสรียร

แล้ว OCZ Vertex4 128GB ต้องอัพเฟิร์มแวร์ ใหม่ก่อนมั๊ยครับ
            แล้วอยากทราบ ข้อมูลตารางคะแนนด้านบนว่า แต่ละอย่างคือ อะไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• เอาเป็นว่าอันดับแรกพี่ไปลง ahci ก่อนละกันนะครับ หน้าแรก ตรงคำว่า ahci อ่า คะแนนอ่านเขียน/แอคเซสไทม์กะซ้ายบนมันบอกได้ชัด

ถ้าท่านใช้chipทิดเอจะขึ้นว่า amd_ahci ถ้าใช้ทิดอิน จะเป็น iaStor ถ้าท่านไม่ลงจะเป็นของพี่ไมค์ msahci

ถ้าไม่ตั้งอะไรเพิ่มผมก็ว่าไม่เลวนะได้ใช้ SSD แบบเต็มประสิทธิภาพเต็มๆ คือเก็บแม้มทุกอย่าง Temp,TMP,Cach ในเงื่อนไขถ้า SSD ไม่จำกัดจำนวนครั้งในการเขียนอ่ะนะ

ซึ่งจริงๆแล้วไม่ใช่
              Last edited by aekarita; 28 Aug 2012, 15:02:29.

Comment

• SSD Vertex 4 ของผมมีอะรัยผิดปรกติป่ะครับ ใครใช้ช่วยบอกหน่อยครับ ><
                เพิ่งซื้อมาเมื่อวานเปลี่ยนจาก Vertex 3 เจ้าตัวเก่าเทสแล้วดูเร็วกว่านี้เยอะเลย ลงอะรัยครบหมดแล้ว

Comment

• Originally posted by chikuva View Post
                  มีใครลอง windows 8 กับ SSD บ้างหรือยังครับ มีอะไรเพิ่มเติมสำหรับ SSD หรือไม่ แล้ววิธีต่างๆข้างต้นนี้ใช้กับ windows 8 ได้หรือยังครับ
                  555+ รอตัวเป็นๆวางขายก่อนและมีการทดสอบทดลองสักพักก่อนเน้อ win8 ตัวจริงยังไม่ขายเลย
                  อ้อ... แต่มีอย่างนึงที่คิดว่าคงไม่ต้องทำแล้วสำหรับ win8 คือการปิด defragment ต่างๆของ Win8
                  เพราะใน Win8 จะรู้จัก SSD ดีกว่า Win7 ตัว defragment จะเปลี่ยนเป็นการ Trim ให้เลย สำหรับ SSD
                  ต้องขอบคุณข้อมูลจากคุณWizardmans
                  Originally posted by Wizardmans View Post
                  ผมใช้ Windows 8 consumer review อยู่หน้าจอ Defragment รู้จัก SSD และ เปลี่ยนชุดคำสั่งจาก Fragment เป็น TRIM ให้เองเลย

-------------------------------------------------------------------

Originally posted by annop001 View Post
                  ...
                  มีข้อสงสัยอยู่ครับ เห็นมีสอนวิธีเซ็ตอัพ ต่างๆ เอาไว้ ถ้าเราซื้อมาใช้งานเดิมๆ โดยไม่ปรับแต่งอะไร มันจะเป็นอะไรมั๊ย
                  ปกติผมชอบใช้เดิมๆ OC CPU ยังไม่ OC เลย แล้วปรับแต่งหรือเซ็ตอัพ ตามวิธีที่แนะนำมันมีผลเสียมั๊ย เฃ่น อาจทำให้SSDพังง่ายขึ้น หรือ Windows อาจจะไม่เสรียร

แล้ว OCZ Vertex4 128GB ต้องอัพเฟิร์มแวร์ ใหม่ก่อนมั๊ยครับ
                  แล้วอยากทราบ ข้อมูลตารางคะแนนด้านบนว่า แต่ละอย่างคือ อะไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                  ถ้าเราซื้อมาใช้งานเดิมๆ โดยไม่ปรับแต่งอะไร มันจะเป็นอะไรมั๊ย
                  ก็ใช้ได้น่ะครับมันก็คือฮาร์ดดิสก์ตัวนึง แต่ก็อาจได้ประสิทธิภาพและอายุการใช้งาน ไม่เต็มที่น่ะครับ

แล้วปรับแต่งหรือเซ็ตอัพ ตามวิธีที่แนะนำมันมีผลเสียมั๊ย
                  วิธีการต่างๆที่แนะนำไว้เป็นการเพื่อให้ใช้SSD ได้เต็มประสิทธิภาพพร้อมกับ ช่วยถนอม ยีดอายุการใช้งานของ SSD ด้วย

จากในรูปผลลทดสอบ ยังไม่ได้ลง ahci driver ของชิพเซ็ตนะ จัดการซะก่อน
                  ---------------------------------------------------

@Featz-
                  ลอง backup ข้อมูลมาเก็บไว้ก่อน แล้วทำ secure erase ซะ1ที
                  อ้อ.. ลองเช็คดูด้วยว่า SSD ต่อไว้ที่ช่อง SATA3 ที่ควบคุมโดบชิพเซ็ต
                  ไม่ใช้ช่องที่คุมโดย third party chip เช่น ASmedia หรือ Marvell chip
                  Last edited by dracoV; 14 Sep 2012, 10:43:46.

Comment

• อัพ FW จาก 1.3 ไป 1.5 ต้องอัพกี่ครั้งครับ verอะไรก่อน ต้องรีเครื่องหรือปล่าวครับ

Comment

• มาแปะให้ว่า Windows 8 vs SSD (หลังจากใช้มาเดือนนิดๆ) เป็น RTM Build 9200

ใช้งานทุกอย่างเหมือน 7 เซ็ตได้เหมือนกันครับ ทั้งปิด Hibernate ฯลฯ ยกเว้นเรื่อง Defrag มัน TRIM เอง

แต่การลงไดรเวอร์ต้องระวังนิดนึง สำหรับ SATA AHCI อย่าง 11.x บาง Build ของ RST ยังเพี้ยนๆ ครับ

ปล. บูตไวมว้ากกกก

Comment

• อัพ FW Vertex 4 ไป 1.5 ไม่ได้ครับ 2 รอบละยังเป็น 1.4 เหมือน เดิม งง เลยครับ ทำตามที่เวปมันบอกแล้ว
                        ทำไงดีครับ

Comment

• ^^ อัพแล้ว complete ไม่มี error เสร็จแล้วให้shutdown ปิดเครื่องถอดปลั๊ก ทิ้งไว้สักพัก
                          แล้วเปิดมาเช็คดูครับ ถ้ายังไม่ได้ก็ไปโหลด version Bootable Linux-based Tools มาลองดูครับ

Comment

• รบกวนดูให้ทีครับ benchmark ต่างๆผมไม่ติดใจอะไร แต่ก๊อบไฟล์จากดิสก์ตัวนอกทำไมมันวิ่งแค่นี้ครับ ผมลองถอดไปต่อกับอีกเครื่อง( usb 2.0 )มันวิ่ง 80+ หรือว่าเป็นปกติผมเข้าใจอะไรผิดไปเอง

รบกวนด้วยนะครับ ssd ตัวแรกเลยงงงง

Comment

• Originally posted by hi-jet View Post
                              รบกวนดูให้ทีครับ benchmark ต่างๆผมไม่ติดใจอะไร แต่ก๊อบไฟล์จากดิสก์ตัวนอกทำไมมันวิ่งแค่นี้ครับ ผมลองถอดไปต่อกับอีกเครื่อง( usb 2.0 )มันวิ่ง 80+ หรือว่าเป็นปกติผมเข้าใจอะไรผิดไปเอง

รบกวนด้วยนะครับ ssd ตัวแรกเลยงงงง
                              ก๊อบจากตัวนอกมาใส่ SSD ฮาดดิสตัวนอกเขียนเท่าไหร่ก็เท่านั้นล่ะมั้งครับ อิอิ

Comment

• 33.3 นั่นก็เต็มพอร์ต USB 2.0 พอดีแล้วนะครับ (ความเร็ว 480 Mbps แต่ติด Latency ไปเพียบ) ไม่น่ามีข้อกังขาอื่นนา

Comment

Working...
                                X