Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ SSD ให้ Dee Dee กันดีก่า(?)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ง่ะ... งั้นไม่เป็นไรครับ ลง Windows ในนั้นก็ได้ T^T

Comment

• ^^ ใช้ Fonts ต่างๆกับโปรแกรมอะไรเป็นหลักครับ?
      ถ้าใช้พวก Adobe จะใช้แบบผมก็พอได้
      ผมจะเอา Font ออกจาก fonts folder เกือบหมด เหลือไว้ที่ใช้แค่ไม่กี่ตัว (ไม่ต้องทำแบบผมก็ได้นะอันนี้)
      ไม่งั้นFonts เยอะๆนี่ โปรแกรมต่างๆโหลดช้าไปหมด

ส่วน Fonts อื่นๆ ที่ต้องการใช้ใน Photoshop, Illustrator จะเอาไปใส่ไว้ที่ C:\Program Files (x86)\Common Files\Adobe\fonts
      ไม่มีก็สร้างfolderขึ้นมา
      Photoshop มันก็จะโหลด fonts เข้ามาเอง ของผม folder นี้มันอยู่บน SSD อยู่แล้ว

ถ้า Folder -> Common Files... ไม่ได้อยู่บน SSD ก็ไปสร้าง folder fonts ไว้สักที่บน SSD แล้วเอาไปใส่ไว้
      เสร็จแล้วก็สร้าง Junction ของ fonts folder มาเก็บไว้ที่ Common Files\Adobe เอา

Comment

• เดี๋ยวนี้หลักๆก็ Adobe นั่นล่ะครับ ถ้าเป็นเมื่อก่อนจะมี Aegisub บ่อยๆ
        ผมนึกว่าถ้าย้ายได้จะได้ไม่ต้องใช้โปรแกรมโหลด ปัจจุบันใช้โปรแกรมช่วยโหลดฟอนต์อยู่ เวลาไม่ใช้ก็ไม่ต้องโหลด จะใช้ฟอนต์ไหนค่อยโหลดเข้าไปในระบบ เสร็จแล้วก็เอาออกได้

เมื่อก่อนใส่ใน common files แล้วมันจะใช้กับ Aegisub ไม่ได้น่ะ

ปล. เพิ่งกลับมาถึงเนี่ย ออกไปถอย Vertex 2 มา เอามาเปลี่ยนใส่ Macbook แล้วเอา Agility 3 มาใส่ desktop แทน เดี๋ยวนี้มี SATA3 แล้ว อิๆ

ว่าแต่ ทำไม่ Secure Erase มันเร็วจังครับ กดปั๊ปไม่ถึง 10 วิฯก็เสร็จ
        Last edited by Beaver_XT; 22 Jun 2012, 00:53:24.

Comment

• ทำไมผมย้ายแคสของ chrome ไม่ได้ครับ

Comment

• Originally posted by parkza14 View Post
            ทำไมผมย้ายแคสของ chrome ไม่ได้ครับ

พิมพ์ผิด
            -ใส่chrome.exeซ้ำ
            -ดูการใช้ เครื่องหมาย " ของเขาด้วย

Comment

• ใช้ ramdisk แล้วย้ายพวก tem ไฟล์ไปใส่ใน ramdisk มันจะ error ตอนบูทเข้า windows อะครับมีวิธีแก้ไหม ตามรูป

Comment

• temp windows/user ไว้ใน hdd

ส่วน temp firefox ไว้บน ram disk

Comment

• หระทู้ดีๆโดนปักหมุดซะแล้ว แล้วก็จะทำให้จำนวนคยอ่านน้อยลงไปด้วยละมั้ง

Comment

• Originally posted by yatumnoo9 View Post
                    ใช้ ramdisk แล้วย้ายพวก tem ไฟล์ไปใส่ใน ramdisk มันจะ error ตอนบูทเข้า windows อะครับมีวิธีแก้ไหม ตามรูป
                    [ATTACH=CONFIG]1800584[/ATTACH]
                    เช็คดูก่อนว่า Ramdrive สร้างสมบูรณ์ format เรียบร้อย access ได้
                    และอยู่ที่ Drive letter อะไร
                    เสร็จแล้วก็ไปดูใน evironment TEMP, TMP ว่าตั้ง path ไปไว้ที่ไหน
                    ตรงกับ drive:\folder ใน Ramdrive หรือเปล่าว
                    ถ้าตรงแล้วอะไรแล้ว ก็ ดูต่อ

ลง AMD ccc driver version อะไรครับ 12.7 beta หรือเปล่า? ถ้าใช่ก็bugของ12.7
                    ลอง completely uninstall driver version เก่า ออกก่อนแล้วลงใหม่

ถ้าไม่ใช่หรือไม่หายก็ รัน msconfig แล้ว disable มันจาก start up ก็ได้
                    ถ้าไม่ได้ drag drop transcoding feature ของ ccc ไม่จำเป็นอะไร

หรือลองแบบที่คุณเรือบอกก็ได้ แต่ผมไม่errorนะ version 12.6beta
                    Last edited by dracoV; 24 Jun 2012, 20:37:53.

Comment

• อ่านมาแล้วก็ยัง งง สอบถามหน่อยครับ

แบบนี้ใช้งาน SSD โดด ก็ไม่ดี หรอครับ มันจะพังง่ายหรอครับ?

แบบนี้เอามาโหลด bit ก็แย่เลยอะสิ !!!

Comment

• เรื่องไดรเวอร์ เท่าที่เทสต์นะครับ (มาแบ่งปันกันนิดหน่อย)

AMD
                        - ถ้าไม่จำเป็น ลง Catalyst ตัว 12.4 Full พอแล้วครับ เสถียรสุดแล้ว หรือ 12.4 ตัวที่ตาวีโมก็ได้
                        -- ใครใช้การ์ดจอ 7xxx Series ก็ค่อยเอาไดรเวอร์มา Manual Update เฉพาะ 12.5beta ตรงการ์ดจอเอา

Intel
                        - ยังไงไม่รู้ ผมว่า RST 10-11 มันเพี้ยนๆ นะ ผลเทสต์เยอะจริงแต่ทำงานไปแ้ล้วแปลกๆ
                        - ใครใช้ H67 B2 แล้วเป็น SF รบกวนเทสต์ให้ดูหน่อยครับ เอาแค่ ATTO ก็ได้

ส่วนตัวอื่น Marvell ดีขึ้น แต่ยังติดตัวคอนโทรลเลอร์ล็อก 5 Gb/s อยู่

M3Pro ใครสนใจจะสั่งจากฮ่องกงมั้ยครับ (ฮา) ราคาคิดเป็นเงินไทย 13,500 เองงงงงง
                        แพงที่สุดในสามโลกละ VT4 256 GB ราคาตอนเริ่มขาย $349 อีนี่ล่อไป $374.99 +___=

Comment

• Originally posted by kshase View Post
                          อ่านมาแล้วก็ยัง งง สอบถามหน่อยครับ

แบบนี้ใช้งาน SSD โดด ก็ไม่ดี หรอครับ มันจะพังง่ายหรอครับ?

แบบนี้เอามาโหลด bit ก็แย่เลยอะสิ !!!
                          ถ้าความเร็วเน็ตตามบ้านยังไม่เลยread-write speed ของจานหมุนเลย
                          แล้วจะเอาssd ที่แพงกว่าจุน้อยกว่ามาโหลดbitทำไม

Comment

• หมายถึงมี SSD ลูกเดียวอะครับ ดังนั้นมันจะหลีกเลี่ยงไม่ได้ ที่จะต้องโหลดลง SSD
                            อืมม แล้วผมเข้าใจถูกใช่เปล่าครับว่า SSD write เยอะๆ จะพังเร็ว !!!

จะได้ไม่เล่น SSD โดยปกติไม่ได้ชอบเก็บ file อะไรเยอะๆนะครับ แต่จะโหลดบ่อยมากกว่า

ขอบคุณครับ

Comment

• เอ่อ ที่เค้าบอกว่ามันไม่เหมาะกะโหลดบิต ไม่ใช่เพราะเรื่องเขียนเยอะอะไรหรอกครับ

โหลดผ่าน IDM ที่มี Temp ยังเขียนเยอะกว่าโหลดบิตด้วยซ้ำ (ต้องไรต์สองรอบ โหลดเสร็จละ Move เข้าโฟลเดอร์ที่เซฟ กรณีที่เป็นคนละพาร์ติชั่นมันก็ต้องเขียน Temp 1 ลบ 1 แล้วไรต์ที่ใหม่ 1 รวมเป็น 3 แต่บิตแค่จองไฟล์ 1 เขียนให้่ครบ 1 = 2 เอง

แต่ที่มันไม่เหมาะคือ SSD ราคาต่อความจุมันไม่ค่อยคุ้ม ถ้าไม่ใช่เพราะเป็น Notebook จะเอามาโหลดบิตทำไม ความจุก็น้อย 128 GB ฟอร์แมตเหลือ 119 โหลตหนัง BDROM แค่ 5 เรื่องก็ล้นแล้วครับ

Comment

• Originally posted by Zyxzenze View Post
                                เอ่อ ที่เค้าบอกว่ามันไม่เหมาะกะโหลดบิต ไม่ใช่เพราะเรื่องเขียนเยอะอะไรหรอกครับ

โหลดผ่าน IDM ที่มี Temp ยังเขียนเยอะกว่าโหลดบิตด้วยซ้ำ (ต้องไรต์สองรอบ โหลดเสร็จละ Move เข้าโฟลเดอร์ที่เซฟ กรณีที่เป็นคนละพาร์ติชั่นมันก็ต้องเขียน Temp 1 ลบ 1 แล้วไรต์ที่ใหม่ 1 รวมเป็น 3 แต่บิตแค่จองไฟล์ 1 เขียนให้่ครบ 1 = 2 เอง

แต่ที่มันไม่เหมาะคือ SSD ราคาต่อความจุมันไม่ค่อยคุ้ม ถ้าไม่ใช่เพราะเป็น Notebook จะเอามาโหลดบิตทำไม ความจุก็น้อย 128 GB ฟอร์แมตเหลือ 119 โหลตหนัง BDROM แค่ 5 เรื่องก็ล้นแล้วครับ

อ่อ ขอบคุณครับ นั้นก็น่าจะเหมาะ

Comment

Working...
                                X