Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD Information Portal : Spec, Price, Warranty and Where to buy?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอ่อ.. ยังไม่เหนภาพแฮะ

เหมือนการตั้งขนาด cluster ตอนสร้างpartition ของHDDไหมครับ

่เช่นเราตั้งไว้4K หากสร้างไำฟล์ txt เล็กขนาด1k แต่พื้นที่ใน HDDจะเสียไป4K
    Last edited by aekarita; 23 Aug 2012, 16:51:51.

Comment

• ไม่ช่าย

Cluster ก็คือ Cluster อันนั้นขึ้นอยู่กับ File System

แต่ Physical Sector มันเกิดจากการรวมพื้นที่เก็บหลายๆ ชิพ NAND ของตัว SSD

เพราะ HDD มันเก็บบนจาน 2-3 จาน มีหัวอ่าน แต่ SSD มันต่อ NAND บนแผงวงจรเหมือนแรมไงครับ

ถ้าเราเขียนข้อมูล 4K คร่อม 2 Sector ไป Sector ละ 2K กะเขียนลง 4K Sector เดียว อันไหนจะเร็วกว่าเวลาอ่านและเีขียน?

Comment

• ถ้า HDD 4Kไวกว่าครับ

แต่ SSD มันไม่ได้ไวเท่ากันหรอครับ (จะได้ประหยัดพื้นที่ อิอิ)

แล้วเราไม่ทำเป็น 4Kได้ไหมครับหรือว่าบังคับ

Comment

• เหมือนว่า SSD จะเขียนก้อนส่งข้อมูล Queue ละ 4K ไงครับ เลยเ็ป็นค่าอ้างอิง

แต่

HDD มันเขียนอ่านแบบต่อเนื่องถึงจะดี เพราะมันเป็นหัวอ่าน ให้ย้ายตำแหน่งไปๆ มาๆ มันก็จะช้าลง
          SSD อ่านเขียนแบบสุ่มก็ได้ แบบต่อเนื่องก็ได้ เพราะ ข้่อมูลมันไม่ได้จุในที่เดียว เพราะ Chip NAND ที่เป็นหน่วยความจำมันมีความเร็วต่อหน่วยไม่ได้สูงมาก แค่ราวๆ 100 Mbps ต่อจุด แต่ถ้าอ่านเขียนหลายๆ จุดได้ มันก็ไว เลยเอา Processor เข้ามาคุมตรงนี้ ทีนี้มีข้อจำกัดอย่างหนึ่งว่า SSD มันใช้ชิปเมมโมรีแบบแฟลช ที่มีอายุการใช้งานจำกัดต่อ 1 จุด มันก็เลยออกแบบเฟิร์มแวร์ให้เขียนกระจาย และมี Wear-Leveling ป้องกันการเขียนซ้ำตำแหน่งเดิมบ่อยๆ....

ดังนั้น หากอ้างอิงการเขียนแบบคร่อม ที่จะต้องประมวลผลมากขึ้น 2-3 เท่าต่อรอบ ประสิทธิภาพก็จะตกแบบใช่เหตุ

Comment

• การลบ ถือว่าเป็นการกระทำเขียน1ครั้งต่อจุดนั้นๆเหมือนกับเขียนไหมครับ

แล้วถ้าผมกด shift+del แล้วไม่เขียนข้อมูลอะไรทับนี่ใช้โปรแกรมกู้ข้อมูลแบบrecuvaคืนได้ไหมครับได้อ่านมาว่ากู้ข้อมูลยากตนแทบไม่ได้เลย

Comment

• ผมคิดว่า น่าจะเก็บไฟล์ 1K ได้ 4 ไฟล์นะครับ

Comment

• Originally posted by pikorokoso View Post
                ผมคิดว่า น่าจะเก็บไฟล์ 1K ได้ 4 ไฟล์นะครับ
                โน้ววว....ไม่ใช่เก็บไฟล์เป็นชุด ชุดละ4Kหรอกหรอครับผมเริ่มมึน

Comment

• SSD Lite-On 120 G ประกัน 30 วัน Marvel 88SS9174
                  น่าซื้อมาเสี่ยงใหมครับ

Comment

• Originally posted by wittaya8 View Post
                    SSD Lite-On 120 G ประกัน 30 วัน Marvel 88SS9174
                    น่าซื้อมาเสี่ยงใหมครับ
                    พี่ลังเลเหมือนผมเลยครับ น่าจะเล็งที่เดียวกันไว้

Comment

• ของแบบนี้ผมไม่ซื้อแบบไม่มีประกันนะ ถึงมันจะเป็น Plextor M2S Truespeed OEM ก็ตาม แต่ท่องไว้ว่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายดีกว่าไหม

Comment

• Originally posted by Zyxzenze View Post
                        ของแบบนี้ผมไม่ซื้อแบบไม่มีประกันนะ ถึงมันจะเป็น Plextor M2S Truespeed OEM ก็ตาม แต่ท่องไว้ว่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายดีกว่าไหม
                        แจ่มแจ้งเลยครับ

Comment

• SandForce ตัวใหม่จาก A-DATA: SX910 2281+Sync ที่ให้ผลแรงกว่า Toggle แล้วล่ะมั้ง

จับจองกันได้ที่ YCService เช่นเคย.. ปกศ. ยังไม่มีครับ

(ปล. 70%+ ก็ยังความเร็วตกอยู่นะ -.-)

Comment

• sf2281เทสบนas-ssdได้แรงขนาดนี้แล้วเหรอ เห็นปรกติมันไม่ถนัดเทสพวกuncompressible

Comment

• YC ขาย 128 GB ไม่ถึงสี่พัน น่าสนอยู่นะครับ เสียดายถ้าเป็น 7mm พวกอัลตราธินมีตัวเลือกใหม่เลย

ในแพ็คเกจมี TrueImage HD กะ Bracket 3.5" ให้แล้วด้วย

Comment

• SSD Guide ตัวที่เขียน 9 สิงหา

ใช้ลิงค์นี้ก่อนนะครับ tempf ล่ม (ยอดโหลดราวๆ 400 ละ)

http://www.mediafire.com/?ynbnzilauo92db0

Comment

Working...
                                X