Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD Information Portal : Spec, Price, Warranty and Where to buy?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ssd samsung นี่เคลมที่ศุนย์บริการเครื่องใช้ไฟฟ้าซัมซุงได้ไหมครับ

Comment

• ขอบคุณคับ

Comment

• สรุปตอนนี้ตัวไหนน่าเล่นสุดเหรอครับ
        SAMSUNG 840 PRO
        PLEXTOR M5 Pro
        SanDisk Extreme II << ตัวนี้ขายร้านไหน

Comment

• ถามเรื่อง ssd สำหรับทำ database server ครับ oracle 11g
          ssd ที่ iops ต่ำๆ แบบ เอามาทำserver น่ะครับ
          เห็น ocz เขามี Deneva 2 - R Series ขาย ราคาก็ประมาณ
          Deneva 2 - R Series 100GB ? 16,430 บาท
          Deneva 2 - R Series 200GB ? 17,063 บาท
          Deneva 2 - R Series 400GB ? 48,794 บาท ไม่รวม vat เห็นราคาแล้ว คงกะจะขายรุ่น 200g
          สว่น intel เห็นมี Intel? SSD S3500 240GB... Price: 9,390 Baht คอมวัว
          ผมตั้งใจจะทำ raid 5 หรือ raid 6 ไม่ทราบ รุ่นไหนดี
          หรือว่าใช่ ssd บ้านๆ ตลาดๆ ทำดีครับมัน hot swappable ไหมครับ ssd
          เล็งไว้ ssd 200 - 256 ได้ 3 - 4 ลูก ครับ

Comment

• ถ้าซื้อ ssd มาใส่ NOtebook ควรใช้ความจุเท่าไหร่ดีครับ 256 ดีไหม หรือว่า 128 ก็พอ
            รบกวนแนะนำ SSD ทีครับ NB ผมเค้ารองรับ SATA-II น่ะครับ ขอบคุณมากๆครับ
            Last edited by Riva; 5 Aug 2013, 16:36:14.

Comment

• Originally posted by alanna View Post
              สรุปตอนนี้ตัวไหนน่าเล่นสุดเหรอครับ
              SanDisk Extreme II << ตัวนี้ขายร้านไหน
              ตอบยาก ดีหมดครับ หยิบตัวไหนก็ไม่ผิด ชอบยี่ห้อไหน ประกันอะไรก็เอาไปเลยครับ

Originally posted by alexbbcom View Post
              ถามเรื่อง ssd สำหรับทำ database server ครับ oracle 11g
              ssd ที่ iops ต่ำๆ แบบ เอามาทำserver น่ะครับ
              เห็น ocz เขามี Deneva 2 - R Series ขาย ราคาก็ประมาณ
              Deneva 2 - R Series 100GB ? 16,430 บาท
              Deneva 2 - R Series 200GB ? 17,063 บาท
              Deneva 2 - R Series 400GB ? 48,794 บาท ไม่รวม vat เห็นราคาแล้ว คงกะจะขายรุ่น 200g
              สว่น intel เห็นมี Intel? SSD S3500 240GB... Price: 9,390 Baht คอมวัว
              ผมตั้งใจจะทำ raid 5 หรือ raid 6 ไม่ทราบ รุ่นไหนดี
              หรือว่าใช่ ssd บ้านๆ ตลาดๆ ทำดีครับมัน hot swappable ไหมครับ ssd
              เล็งไว้ ssd 200 - 256 ได้ 3 - 4 ลูก ครับ
              รอท่านแมวมาตอบละกันครับ น่าจะรู้เรื่องนี้

แต่ Deneva 2 แจ่มแฮะ มีทั้ง MLC eMLC SLC หมดเลย

Originally posted by Riva View Post
              ถ้าซื้อ ssd มาใส่ NOtebook ควรใช้ความจุเท่าไหร่ดีครับ 256 ดีไหม หรือว่า 128 ก็พอ
              รบกวนแนะนำ SSD ทีครับ NB ผมเค้ารองรับ SATA-II น่ะครับ ขอบคุณมากๆครับ
              Plextor M5S / SanDisk Ultra+ ครับ ความจุเท่าไหร่ก็ตามการใช้งานของตัวเองเลยครับ หรือถ้าไม่ได้ใช้ DVD จะซื้อ Drive Bay มาใส่ HDD เดิมในช่อง DVD ก็ได้
              Last edited by Gumblar; 5 Aug 2013, 17:26:36.

Comment

• ขอบคุณมากๆคร้าบบบ ^^

Comment

• ถ้าเอา PLEXTOR M5 Pro 256g x 3 ทำraid 5 หรือ 4 ลูก ทำraid 6 มันจะไหวไหมครับ ถูกตังดี
                  การ์ด raid รุ่น topๆ ไม่เกิน 10000 มันจะมองเห็นไหมครับ hot swap ได้ไหม

Comment

• พอดีซื้อ comมาใหม่
                    มันต้องset ตรงไหนเพิ่มมั้ยครับ รบกวนหน่อยนะครับ

Comment

• ^^
                      เสียบ SATA Port ให้ถูกครับ เลือกเสียบ Port ที่เป็น Intel Native (ก็ที่มักเรียกกันว่า Port 0 นั่นแหละ)

Comment

• Originally posted by alanna View Post
                        สรุปตอนนี้ตัวไหนน่าเล่นสุดเหรอครับ
                        ผมก็ลังเลอยู่ เหมือนกันเลย

Comment

• drive bay มีขายที่ไหนครับอยากซื้อมาเปลี่ยนเอา DVD ออก hp probook 4411s
                          ราคาประมาณเท่าไหร่
                          ลองรัน test ดูกับ Vector 128GB Gigabyte P67 UD3
                          Vector ตัวนี้เคลมได้มาจาก Vertex 4 ที่เจ๊งไป เนื่องจาก detect ไม่เจอ หลังจากใช้มาปีนึง
                          เพิ่งได้มาอาทิตย์เดียว
                          Attached Files
                          Last edited by zeton; 12 Sep 2013, 15:27:08.

Comment

• Originally posted by iamm View Post
                            ผมก็ลังเลอยู่ เหมือนกันเลย

Comment

• OCZ ออก FW 2.50 สำหรับ SandForce 2 เด้อครับ

Vertex/Agility/SOLID3 และ Revodrive ไปอัพกันได้

อัพเดตความเสถียร และเพิ่ม Advanced Secure Erase Function (ใช้ตัวไหนทำไม่รู้)

ประสิทธิภาพไม่เพิ่ม แต่ใช้แล้วดีขึ้นมั้ย ขอใช้สักพักละกันครับ 2.25 เดิมมันก็โอเคระดับหนึ่ง

http://ocz.com/consumer/download/firmware

Comment

• รบกวนสอบถามหน่อยครับ

งานที่เน้นการเขียนเป็นหลัก อย่างการทำ server no-hdd ลูกที่ทำการเขียน ตอนนี้ตัวไหนเหมาะสุดครับ ปกติผมใช้ hdd SAS ว่าจะลองเปลี่ยนมาหา ssd ใช้ พอดีหาซื้อยากเหลือเกิน ช่วงนี้ซื้อขายคนโกงเยอะเหลือเกินครับ

ได้ข่าวว่า vector ไม่เหมาะอย่างแรง

Comment

Working...
                                X