Announcement

Collapse
No announcement yet.

SandForce2 Controller Issue on SSD vs SATA-3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รอ 64GB ด้วยตอนนี้ใช้ 128GB ไปก่อน 64 มา แล้วว่าจะขายทิ้ง 555

เอามาฝากบน H67 VT4 128GB FW1.4

หลังจาก Raid 0 บน H67 VT4 128GB FW1.4

Comment

ทำไมกราฟผมทุเรสจัง ยึกยือ

Comment

• Originally posted by battlecruiser View Post
        เพิ่งถอย vertex4 มา ตามกระแส กำลังแห้งได้ที่เลย ใกล้สิ้นเดือนด้วย
        หวัดดีคับ ตัวนี้ต้องมาอัพ F/W อีกป่าวคับ เมื่อไหร่จะ up มาจากโรงงานคับ

Comment

• OCZ

...

1.4 Destructive Update:
          http://www.ocztechnology.com/ssd_tools/OCZ_Vertex_4/

เท่าที่เจอปัญหามาทั้งหมดนะครับ ตอนนี้

1. ใครยังใช้บอร์ด SATA-II อยู่ อย่าอัพ 1.4RC เด็ดขาด มันจะเอ๋อๆ เหวอๆ มาๆ หายๆ ราวกับฉี่เล็ดเลย
          2. 1.4 ควรจะอัพในกรณีเมนบอร์ดรองรับ Native SATA-3 โดยตรง ไม่ใช่ใช้ Controller ที่เป็น Third-Party
          3. RAID สำหรับรุ่น 128 GB ยังไม่เสถียรเท่าที่ควรครับ แต่ตัว 256 GB มันดีโอเว่อร์ๆ มาตั้งแต่ 1.3 ละ
          4. ถ้าไม่คิดจะเทสต์ เบนช์มาร์ก อะไรมากมาย 1.3 ใช้งานจบครับ แรงกว่า 9174 เกือบทุกตัวในตลาด
          ยกเว้นผล Write ตัว 128 จะช้ากว่า M3P เล็กน้อย แต่ Latency ยังดีกว่าอยู่ดี

Comment

• ลืม อีกนิดนึง

ถ้าเป็นไปได้ พยายามปิด DIPM (อ่านทู้ปักหมุดโผม) และลองเทสต์ตอนที่ไม่ได้ O/C RAM ก่อนว่าเสถียรหรือไม่
            แล้วก็การ Secure Erase ทาง OCZ แนะนำแล้วว่า ควรใช้ตัว SSDTools ของ OCZ ครับ จะดีกว่า Parted Magic

Comment

• งับ

Comment

• Originally posted by Zyxzenze View Post
                OCZ

...

1.4 Destructive Update:
                http://www.ocztechnology.com/ssd_tools/OCZ_Vertex_4/

เท่าที่เจอปัญหามาทั้งหมดนะครับ ตอนนี้

1. ใครยังใช้บอร์ด SATA-II อยู่ อย่าอัพ 1.4RC เด็ดขาด มันจะเอ๋อๆ เหวอๆ มาๆ หายๆ ราวกับฉี่เล็ดเลย
                2. 1.4 ควรจะอัพในกรณีเมนบอร์ดรองรับ Native SATA-3 โดยตรง ไม่ใช่ใช้ Controller ที่เป็น Third-Party
                3. RAID สำหรับรุ่น 128 GB ยังไม่เสถียรเท่าที่ควรครับ แต่ตัว 256 GB มันดีโอเว่อร์ๆ มาตั้งแต่ 1.3 ละ
                4. ถ้าไม่คิดจะเทสต์ เบนช์มาร์ก อะไรมากมาย 1.3 ใช้งานจบครับ แรงกว่า 9174 เกือบทุกตัวในตลาด
                ยกเว้นผล Write ตัว 128 จะช้ากว่า M3P เล็กน้อย แต่ Latency ยังดีกว่าอยู่ดี
                น่าสนใจครับ ขออนุญาติ quote ข้อความไปนิดนึง
                อืม... เหมือนๆว่า VT4 fw 1.4 ตัวจริงไม่ RC ก็ยังไม่ค่อยสเถียรอยู่นิด แฮ๊ะ o_O

ถ้าตัว VT4 64GB มา ไม่รู้จะเป็นไง แต่คงจับมาลองสักตัวแหล่ะ ใช้ Native SATA-3

Comment

• จริงๆ ก็อย่างที่รู้กัน ว่า Indilinx เป็นแพลตฟอร์ม "สวม" Marvell ของ OCZ ครับ

ลักษณะถ้านึกไม่ออก ก็คล้ายๆ บริษัทไทยรุ่งที่เอาวีโก้หรือดีแมกซ์มาทำเป็นสเตชั่นวาก้อนอ่ะ นั่นแหละ

Everest ตัวแรกก็คือ 9174 เอามาโมเฟิร์มแวร์เป็น Customized
                  Everest2 ก็คือ 9187 ตัวใหม่ โมเิฟิร์มแวร์เหมือนกัน

เพราะว่าทาง Marvell มีการปล่อย FW คนละแบบกะ SandForce ของ SandForce นี่ประมาณทำ
                  Core+Extension มาให้หมด แล้วไปโมให้เข้ากับ NAND เอาเอง แต่ของ Marvell ให้แต่ Core
                  แล้วผู้ผลิตไปโมกันเอง ดังที่เราจะเห็นฟังก์ชั่นแปลกๆ เช่น

- Plextor M2P/M3S/M3P มี True Speed
                  - Corsair Performance Pro มี RAID TRIM Support
                  - Vertex4 มีการดีไซน์เฟิร์มแวร์ที่ต่างออกไป(มากๆ) หรือจะว่าตรงๆ ก็คือตั้งแต่ Octane

เพราะฉะนั้นก็ถือเป็นทั้งข้อดีและความเสี่ยงของผู้ผลิต SSD แต่ละเจ้าว่าจะมือถึงพอจะ Handle มันได้หรือไม่
                  อย่าง Plextor ออก M2S ตัวแรกออกมาล้มลุกคลุกคลานมาก ประสิทธิภาพแทบไม่ต่างอะไรกับ Crucial C300 ตัวเก่า
                  ทั้งๆ ที่ใช้ BKK2 นะ ไม่ใช่ BJP2 แต่ตัวหลังๆ อย่าง M3P จะเห็นว่า ทั้งๆ ที่ใส่ Toggle แต่ประสิทธิภาพก็แซง M3S ไปไกล

Comment

• เห็นโพส 3619 ของท่านแมวครับคือ โน็ตบุ๊คยังเป็น Sata-2 อยู่ก็ยังไม่ควรอัพใช่มั้ยครับ? คือสังสัยว่าตัวที่ RC ตามหลังเปรียบเสมือนตัว Beta หรือเปล่าครับผมควรจะอัพดีหรือไม่แนะนำด้วยครับผม
                    ขอบคุณมากครับ

Comment

• ตอนนี้ถ้่าอัพก็จะเป็น 1.4 เต็มละครับ มันดาวน์โหลดอัตโนมัติรุ่นล่าสุดเอง สำหรับ OCZ SSDToolbox

ถ้าเป็น SATA-2 อยู่ อัพไปก็เห็นผลไม่มากนะครับ เพราะของเดิมมันก็ Write ราวๆ 190+ เกือบตันอยู่แล้ว

แต่ถ้า SATA-3 มันจะวิ่งคนละเรื่องเลยแหละ... ตา V เค้าทำไบออสให้ K43 ผมเป็น SATA-3 แล้ว
                      ว่าจะไปหา 1.4 มาลองสักตัวของเทสต์ก็ดันคืนไปแล้วพอดี คิดว่าคงได้ไม่แพ้บอร์ดใหม่ๆ เท่าไหร่

Comment

• Originally posted by battlecruiser View Post
                        เพิ่งถอย vertex4 มา ตามกระแส กำลังแห้งได้ที่เลย ใกล้สิ้นเดือนด้วย
                        เอากะเค้าเหมือนกันหร๋อ ท่านเรือ

Comment

• สอบถามเพิ่มเติมครับท่านแมว

Native SATA-3 โดยตรง ไม่ใช่ใช้ Controller ที่เป็น Third-Party << ผมจะสามารถเช็คได้ไหมครับว่าบอร์ดผมเป็น Native หรือ Third Party

Comment

• พวก intelมีแค่ ชิพ 75 77 67 68 79 อะไรแบบนี้ถึงเป็น sata3 native 2ช่อง ถ้ามี sata เกิน6ช่อง แปลว่า ที่เกินมา ไม่ใช่ native

Comment

พวก intelมีแค่ ชิพ 75 77 67 68 79 อะไรแบบนี้ถึงเป็น sata3 native 2ช่อง ถ้ามี sata เกิน6ช่อง แปลว่า ที่เกินมา ไม่ใช่ native
                              ของผมมันเป็น Notebook น่ะครับท่านเรือ Chipset HM 65 ผมไปเช็คแล้วมันบอก Support SATA3 แต่ไม่รู้ว่ามัน Third-party หรือ Native น่ะครับ

Comment

• Third-Party คือ Controller ที่ไม่ใช่ตัวที่เป็นคู่ชิพเซ็ตบนบอร์ดครับ..

ยกตัวอย่างเช่น Marvell, Asmedia บลาๆ...

Comment

Working...
                                X