Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ - การส่องแรม แบบเทพๆ ง่ายๆครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by PatRaceTin View Post
    คุณ 6 ผมพึ่งกลับมาเล่น จากสมัย i5-2500K

จะถามว่า G.Skill Trident X - 2400 (10-12-12-31) - 4GB x2 นี่

เม็ดแรมน่าจะเป็นรุ่นอะไรครับ (ล็อตใหม่เลยพึ่งซื้อครับ)
    1400 hynik MFR

Comment

• Originally posted by y.wasin View Post
      hynik MFR
      โอ้ ขอบคุณครับท่าน y.wasin

Comment

• Originally posted by ihog6hog View Post
        ^
        ^

ส่งไปที่บริษัทเลยครับ อยู่เชียงราย
        ขอบคุณครับ

Comment

• มีเรื่องสงสัยอยากถามนิดนึงครับ

พอดีเพิ่งย้ายมาเล่นค่ายฟ้า 4690K + ASUS Z97-A + ram น่าจะ CFR (team elite รุ่นสมัยแรมยังโคตรถูก ถอยมา 4GBx2 11xx บาท)

สงสัยอยู่ว่า ทำไมดัน Ram Buss 23xx-2400 ถึงเทส BW ได้มากกว่า 26xx-27xx หว่า (ตั้งแค่ CL tRCD tRP 3 ค่า ที่เหลือ Auto)

2400 ได้ bw read/write ประมาณ 35-36K แต่พอไป 2600+ drop เหลือ 28-29K เอง :v ผิดเพราะ Auto ใช่ไหม 555+

test จาก AIDA64 ver 5.0.xxx

Comment

• Originally posted by eol View Post
            มีเรื่องสงสัยอยากถามนิดนึงครับ

พอดีเพิ่งย้ายมาเล่นค่ายฟ้า 4690K + ASUS Z97-A + ram น่าจะ CFR (team elite รุ่นสมัยแรมยังโคตรถูก ถอยมา 4GBx2 11xx บาท)

สงสัยอยู่ว่า ทำไมดัน Ram Buss 23xx-2400 ถึงเทส BW ได้มากกว่า 26xx-27xx หว่า (ตั้งแค่ CL tRCD tRP 3 ค่า ที่เหลือ Auto)

2400 ได้ bw read/write ประมาณ 35-36K แต่พอไป 2600+ drop เหลือ 28-29K เอง :v ผิดเพราะ Auto ใช่ไหม 555+

test จาก AIDA64 ver 5.0.xxx
            ใช่ครับ 2400 read/write auto น่าจะ 4 ครับ ที่2600 auto 5 ครับ bw จึงได้เยี่ยงนั้น
            ผมหมายถึงค่า trdrd/twrwr ครับ

Comment

• โอ้ว ความรู้ๆ ขอบคุณครับ :3

ลองเข้าไปดูละ Auto = 6 เลยทีเดียว .... orz

ลองปรับเหลือ 4 ละบูทไม่ติด ปรับไป 5 bw ก็ยังน้อยกว่าตอน 2400 auto (จะไปหวังอะไรมากกะ ram ถูกๆ 555+)

Comment

• team xtreem lv 2400mhz Black PCB ลากถึง3000 ไหมครับ
                Last edited by wokentappy; 11 Apr 2015, 21:26:07.

Comment

• Originally posted by wokentappy View Post
                  team xtreem lv 2400mhz Black PCB ลากถึง3000 ไหมครับ
                  อยู่ที่ชิพล่ะครับ ถ้าเป็น Hynix MFR มีลุ้น
                  วิธีส่องแรมครับ ง่ายๆเทพๆ

Comment

• มันพอจะ OC ไหวมั๊ยครับ ผมใช้กับ MB Biostar (Socket : 1155) # TZ77XE4

รบกวนสอบถาม

-RAM 16 (4X4) แต่ถ้าเสียบเต็มทั้งหมด ขึ้น Debug code 55 ( error RAM) ถ้าเสียบ 2ช่อง ก็ปกติ
                    -หรือว่า RAM ของผม ไม่เป็น DUAL CHANNEL เลยไม่ suport
                    -สุดท้าย มันจะ OC bus กะเค้าได้เปล่าครับ

Comment

• ูู^
                      ^

คิดว่า 2400 10 12 12 31 2T 1.65 V น่าจะได้อยู่นะ

ส่วนใส่แรม 4 แถสแล้วขึ้นแบบนั้นลอง Up Bios ล่าสุดดูล่ะกัน

Comment

• ชิบอะไรไม่รู้ครับถูกดี อ่ะ
                        http://image.ohozaa.com/view2/yj7NRlNMA9vVvkjd

Comment

• ^
                          ^

ต้องลุ้นเอาครับ อิอิ

Comment

• ขอถามหน่อยครับ ram ตัวนี้ ชิปอะไร ดีหรือไม่ดีครับ

Comment

• ^
                              ^

ขอดูรูป สลากชัดๆครับ

Comment

• เห็นมั้ยครับท่าน

Comment

Working...
                                X