Announcement

Collapse
No announcement yet.

้hiksemi ขนาด 1 tb และ 2 tb ทดสอบ crystaldiskmark ความเร็วไม่เป็นไปตามสเป็ค

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ้hiksemi ขนาด 1 tb และ 2 tb ทดสอบ crystaldiskmark ความเร็วไม่เป็นไปตามสเป็ค

ขอความกรุณารบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ผมใช้ ryzen 5700g + asus x570 e gaming wifi + ram g.skill trident z royal 3600mhz 2x16 gb
    ได้ติดตั้ง nvme m.2 hiksemi รุ่น future ขนาด 1 tb (ตัวนี้ผมแบ่งเป็น 2 partition) กับ 2 tb
    ปรากฏว่า ได้ทดสอบ crystaldiskmark แล้ว ความเร็วไม่เป็นไปตามสเป็ค
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใด และจะต้องแก้ไขอย่างไร ครับ หรือว่า ตัว hiksemi มีปัญหาต้องส่งเคลม หรือไม่ครับ
    ขอบคุณครับ

ryzen 5700g pcie มัน 3.0 อยากได้เต็มสปีด 4.0 เปลี่ยน cpu

Comment

ที่แท้สาเหตุนี้เอง ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ

Originally posted by reconnang View Post
      ryzen 5700g pcie มัน 3.0 อยากได้เต็มสปีด 4.0 เปลี่ยน cpu

Comment

ไปตอบที่คลับ แล้วครับ ผมยุ่งๆๆทั้งวันวันนี้ ช่วงหลังคนน้อย อาจจะเข้ามาตอบ สองวันครั้ง ตามภารกิจ ที่เยอะขึ้น

ท่านลองเสียบสล้อต ล่าง หรือ 2 ของ M2 เผื่อว่า pci E เลนจาก ชิพเซ้ตได้ 4.0 ครับ

Comment

เดี๋ยวสิ้นเดือน ตัว 8000G มา จะช็อคอีกรอบ กับเรื่องเลน pcie

Comment

Originally posted by jonenike View Post
            เดี๋ยวสิ้นเดือน ตัว 8000G มา จะช็อคอีกรอบ กับเรื่องเลน pcie
            ไรเซ่น จี ส่วนมากใส่ เลนมาน้อยๆๆนะครับ กลายเป็นว่า ไม่อยากปวดหัวไปใช้บอร์ด X ดีกว่า
            ผมใช้ B450 เซ้งกะซาวด์บลาสเตอร์เป้นใบ้ เล่นบอร์ด X เหมือนกับ Z น่ะครับ

แต่ 8700G มีข้อดีนิดนึง รอบนี้ ถอด pci e 5.0 ทิ้งซึ่งเราแทบไม่ได้ใช้
            บน จีพียูใส่ 4.0 มาคงดีกว่ารุ่นก่อนนิดนึงนะครับ ผมก็จอง 5700G เพื่อนไว้รอหาเงินไปสู่ขออยู่ละครับ

Comment

Originally posted by jonenike View Post
              สเปกน่าจะอันเดียวกับตัว ryzen 7 7840u Gen 4 20 Lanes L3 16MB การ์ดจอถ้าตามข่าว 4.0x4 ไม่ก็ x8

Comment

รับทราบแล้วครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by micronz View Post
                ไปตอบที่คลับ แล้วครับ ผมยุ่งๆๆทั้งวันวันนี้ ช่วงหลังคนน้อย อาจจะเข้ามาตอบ สองวันครั้ง ตามภารกิจ ที่เยอะขึ้น

ท่านลองเสียบสล้อต ล่าง หรือ 2 ของ M2 เผื่อว่า pci E เลนจาก ชิพเซ้ตได้ 4.0 ครับ

Comment

ถามได้ไหมครับ สงสัยว่า ทำไมต้องเป็น CPU PCIe 4.0 ถึงใช้ได้เต็ม Speed ครับ และ Lane PCI คืออะไรครับ
                  Last edited by Ultimate--; 28 Jan 2024, 22:06:44.

Comment

Originally posted by Ultimate-- View Post
                    ถามได้ไหมครับ สงสัยว่า ทำไมต้องเป็น CPU PCIe 4.0 ถึงใช้ได้เต็ม Speed ครับ และ Lane PCI คืออะไรครับ
                    มันมีสองฝั่งคือ pci E controller จาก ฝั่ง ซีพียุ กับ เมนบอร์ดซึ่งอยุ่ใน ฮับบริดจ์ อีกครับ
                    ซึ่งถ้าบอร์ดแพงๆๆ ก็๋จะได้ pci E 4.0 จาก เมนบอร์ดมาช่วยเสริม แต่เป็นคนละตำแหน่งที่ต้องเสียบกัน
                    แต่ต้องชิปเซ้ตทอปอย่าง X570 ถ้าข้อมุลไม่ผิดพลาดอะนะ
                    Last edited by micronz; 29 Jan 2024, 20:50:16.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Last edited by THEFOOL; 14 Feb 2024, 19:15:22.

Comment

Comment

ผมแบ่งเป็น 2 partition

อีกอย่างนะ เค้าไม่ให้แบ่ง partition ไม่เหมือน HDD เพราะ มันจะเสื่อมไว
                            ssd m.2 มันนับการเขียน ลบ กระจายกันไป ไปแบ่ง partition ทำให้มันเนื้อที่น้อยลง การกระจายการเขียนในตัวน้องลง เสื่อม เสีย คูณ สองเท่า ยังไม่รวมยิ่งใช้ไป ความเร็วยิ่งตก เพราะเนื้อที่น้อยลงในแต่ละไดรอีก

Comment

Working...
                            X