Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมสงสัยแรมขิง tridenz rgb gtzr กับ gtzrx ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมสงสัยแรมขิง tridenz rgb gtzr กับ gtzrx ครับ

มันต่างกันยังไงหรอครับ แล้วถ้าใส่รวมกันอย่างละ2ตัวจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

gtzrx เทสในฝั่งบอร์ด amd เพื่อให้ผู้ใช้ amd มั่นใจมากขึ้น ( ส่วนตัวไม่ได้ตามข่าว ไม่แน่ใจว่า พวกที่บอกว่า for amd จะมี expo ทุกรุ่นไหมนะ )
    ให้ลองสังเกตใน qvl จะเน้นเทสกับบอร์ดชิปเซต amd ไว้ก่อน เช่น gtzrx มีการรับรองเพิ่มเติมในชิปเซต amd
    มากกว่า gtzr ที่จะมีการระบุว่ารับรองชิปเซต intel มากกว่า
    ส่วน gtzr จะเน้นเทสกับชิปเซต intel สังเกตได้ว่าจะอัปเดตชิป b760/z790 เข้ามาด้วย
    และก็ไม่ได้หมายความว่า ชิปเชตไหนไม่มีใน qvl จะใช้งานไม่ได้ มันขึ้นอยู่กับว่าเค้าขยันเทสให้หรือเปล่าด้วย
    หากยังไม่ซื้อก็พยายามใช้ให้ตรงไว้ก่อนดีกว่า เพราะอาจจะเป็นเรื่องของล็อตและเม็ดแรมที่ต่างกัน
    ถ้าซื้อมาปนกันแล้ว ส่วนตัวคิดว่าใช้ร่วมกันได้ไม่มีปัญหาได้
    แต่อาจจะต้องปรับจูนหน่อย ยิ่งใช้บัสที่สูงกว่า 3200 แล้วเกิดอาการไม่เสถียร มีสิทธิเป็นไปได้

Comment

ซื้อมาแล้วครับจากที่ดูใน bios กับ cpuz ทุกเหมือนกันหมดยกเว้นตัวชื่อ gtzr/gtzrx ครับ บอร์ด b660 aorus ครับ
      Last edited by destintpro; 4 Nov 2023, 22:27:01.

Comment

ก่อนซื้อดูบนแพคเกจ หรือข้อมูลบนเวบร้าน
        ถ้าซื้อมาแล้ว ไม่มีปัญหา วิ่งตามสเปค ก็ใช้ต่อได้เลย

Comment

ขอบคุณครับ พอดีผมรับมือ2มาแล้วมันราคาดีครับเลยใจไว ลังเลตอนแรกแต่จากหลายๆที่แล้วที่พี่บอกผมเลยสบายใจครับ ใน task ก็3200 cpuz ตรงทุกส่วนครับต่างแค่ตรง gtzr/gtzrx แค่นี้เลยครับ ขอบคุณมากๆครับ ไว้เจอตรงรุ่นแล้วอาจจะมาสับแล้วขายกลับอีกทีครับ

Comment

Working...
          X