Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอนนี้ Seagate เป็นยังไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้ Seagate เป็นยังไงบ้างครับ

กำลังตัดสินใจเลือกซื้อ ext.. hdd 2 TB ระหว่าง
    - Seagate backup plus ultra touch กับ
    - Toshiba canivo v10

ชอบ Seagate ตรงที่สวยกว่า แต่พอมาหาอ่านเหมือนช่วงก่อนหน้านี้จะมีชื่อเสียเยอะ (พังไว) เลยชักไม่แน่ใจครับ ไม่ทราบว่า ณ ตอนนี้ยังเป็นอยู่รึเปล่า (สำหรับรุ่สำหรับรุ่นนี้)

อุปกรณ์ไอที บางทีต้องมีดวง มันมีโอกาสเสียทุกยี่ห้อ
    ส่วนตัวใช้ ext 4TB ของ seagate ก็ยังไม่เคยมีปัญหาอะไร
    แต่การแบ็กอัพข้อมูล ก็ควรจะสำรองไว้มากกว่า 1 ที่

Comment

Seagate
      online claim ง่ายดี

Comment

ผมใช้ อาร์ดดิส ซีเกตุ หลายๆๆตัวทำได้ความเร็วก ว่า WD เรื่องทนผมใช้ ยุพีเอส จะสั่ง stabilyzer ก็ทนดีไม่มีปัญหาน่ะครับ

Comment

จริงครับ ตั้งแต่มี ups ยังไม่เคยเจอ hdd เสีย
          ต่างจากสมัยก่อน ฝนตก ไฟตก ไฟดับทีไร ลุ้น hdd เสียทุกที
          นั่งรถไปเคลมที่ศูนย์ pantip ดีที่ได้ของไว

Comment

ทำไมไม่นิยม Toshiba กันอ่ะครับ หรือเพราะเคลมยาก (เอาจริงๆมันไม่ควรจะต้องเคลมนะ)

เรื่องใช้ ups เป็นคำแนะนำที่ดีเลยครับ ซื้อมาแล้วด้วยครับ

Comment

เป็นเรื่องของความเชื่อมั่นแต่ละบุคคล ซีเกตเป็นแบรนด์ที่ขาย hdd มาอย่างต่อเนื่อง คนซื้อใช้เยอะ ใครเคยใช้ไม่พัง ก็บอกต่อ ๆ กัน
              ส่วนโตชิบ้า เอาตรง ๆ ผมเองก็ไม่เคยใช้นะ ทั้งที่ผ่านมือมาก็หลายยี่ห้อ เอาตรง ๆ บางทีไปซื้อก็ไม่เห็นมียี่ห้อนี้
              หลัง ๆ ใช้แต่ซีเกตกับ wd ซึ่งถ้าเป็นรุ่นราคาไม่แพง เท่าที่เทส ๆ ชอบความเร็วของซีเกตมากกว่า

ถ้าสนใจโตชิบ้าก็จัดเลยครับ ราคา hdd จานหมุนมันแตกต่างกันไม่เท่าไร อาจจะแตกต่างกันในเรื่องนโยบายการรับประกัน
              อีกปัจจุบัน พอ hdd ใช้งานแค่เก็บข้อมูล เก็บไฟล์ ไม่ต้องรัน os ที่มักนิยม ssd มากกว่า โอการ hdd เสียก็น้อยลงไปอีก

Comment

เพิ่มอีกนิดหน่อย ไปใช้ SSD หรือ M.2 เถอะครับ
                หาซื้อ Enclosure ตาม Speed ตามแบบที่ชอบ
                SSD หรือ M.2 ทาง Ali.... 2TB ไม่เกิน 3000-. Fanxiang ประกัน 3-5ปี

USB ที่มี Speed เท่าไรครับ
                Drive ที่อยู่ในเครื่องเป็นแบบไหน Speed เร็วไหม
                ควรใกล้เคียงกัน
                HDD ผมไม่ใช้แน่นอน Ext ขนาดแค่ 2TB เพราะ ต่างกันแค่หลักร้อยบาท
                HDD ตกไม่เกิน 2 ทีโอกาสพังสูง
                SSD ,M.2 แม้รถทับอาจจะรอด
                ราคามันคุ้มกับ Speed ที่เพิ่มขึันครับ
                SSD และ M.2 ถ้าใช้งานเขียนไฟล์โตๆ บ่อยจนเต็ม Limit TBW แน่นอนหมดประกัน
                แต่ความเร็วในการอ่านเท่าเดิม ความเร็วในการเขียนเท่านั้นที่ลดลง ข้อมูลไม่ได้หายครับ
                แล้วแต่จะพิจารณาเองครับ เห็น กท.คล้ายกันใน PT คงคนเดียวกัน
                นั่ง Cap หน้าจอให้ดู Read Spead ครับ

HDD

M.2 10Gbps

M.2 20Gbps

SSD

Comment

OCZ Vertex2 Sata2 100GB สมัยนั้นผู้ผลิตไม่แสดงข้อมูล TBW
                  อ่านปกติเท่าเดิม

เขียนลดลงจาก 200 กว่าMB/sec

เอาไว้เก็บเพลง หนังที่ไม่อยากทิ้งก็ได้ ข้อมูลอยู่ไม่หายไปไหนครับ

Comment

11.11 ค่อยซื้อครับ

S770 มี DRAM Cacahe แพงกว่านิดหน่อยใช้กับ Ext ไม่ WOrk น่ะครับไฟไม่พอ
                    S660 Dramless ใช้ Ext ได้สะบายแม้ Spec ตัวมันเป็น Pcie4
                    ปัจจุบัน เขาเป็น Pcie4 Pcie5 จะกลับไปซื้อ Pcie3 หรือครับถูกกว่าแค่ 2-300

ถ้าจะ Save หาราคาถูกอย่าลืมเทียบ TBW
                    Last edited by Merlin605; 20 Oct 2023, 08:24:15.

Comment

OS ใช้ M.2 ครับ
                      มี แยก partition ไว้เผื่อทำงานกับไฟล์ใหญ่ๆ

ไฟล์เซฟลง hdd ในเครื่องครับ และ backup ลง ext.hdd. อีกทึ ที่เลือกใช้ hdd เพราะเข้าใจว่าถ้ามันเสียโอกาสกู้ข้อมูลได้มีมากกว่าครับ

ext.hdd. ไม่ต้องซื้อล่ะครับ มีคนใจดีให้ wd my passport 4tb มาลูกนึง
                      แต่มีข้อสงสัยว่าทำไมใน device manager มันถึงขึ้นเครื่องหมายตกใจ ลอง uninstall driver แล้วก็ไม่หายครับ แต่ใช้งานได้ปกตินะครับ run quick scan ดูก็ผ่าน

ส่วน ext.hdd. อันเก่า samsung 1tb ผมแบ่งไว้ 3 partitions ใช้งานมานาน ไฟตกคอมดับบ่อย 2 ใน 3 partitions ทยอยกลายเป็น RAW แต่ผมใช้ Easeus data recovery กู้ข้อมูลกลับมาได้หมด ใช้ Minitool partition wizard แก้ partitions กลับมาได้ ข้อมูลยังอยู่ครบ แต่พอลองสแกนดูเจอ 152 bad sectors เข้าใจว่าน่าจะเป็น logical bad sectors เลยลอง format (ที่ไม่ใช่ quick format) เสร็จแล้ว run chkdsk ไม่เจอ error ล่ะครับ คงเอาไว้เก็บไฟล์ที่ไม่ค่อยสำคัญ

Comment

Working...
                      X