Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษา ext. hdd ทำจอฟ้าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษา ext. hdd ทำจอฟ้าครับ

ext hdd ขนาด 2.5" ค่อนข้างเก่าแล้ว แบ่งไว้เป็น 3 partitions ก่อนหน้านี้เกิดปัญหา 1 partition กลายเป็น RAW ซึ่งผมได้ recover ไฟล์ออกมาจาก partition นั้นแล้ว

ปกติ hdd นึ้จะเอาใช้งานกับ notebook เครื่องเก่าที่เป็น windows 7 ตอนนี้ได้ PC ใหม่มาเป็น windows 11 (ไม่แน่ใจว่า version ของ windows เกี่ยวรึเปล่านะครับ) เลยจะนำ hdd นี้มาเสียบเพื่อดึงไฟล์ที่เหลือในอีก 2 partitions ออกมา แต่พอเสียบไปได้ซักพักมึ notification ขึ้นว่า "There's a problem with this drive. Scan the drive now and fix it." แต่ยังไม่ทันทำอะไรก็ขึ้นจอฟ้า และ reboot เอง วนลูปไปเรื่อยๆครับ

ตอนเอาเสียบกับ notebook เก่าที่เป็น windows 7 ไม่มีปัญหาจอฟ้า แต่ตอนนี้ 2 ใน 3 partitions กลายเป็น RAW ไปแล้วครับ

อยากทราบว่า

1. สาเหตุที่ partitions กลายเป็น RAW เพราะอะไร น่าจะเป็นเพราะตัว hdd เสียหรือติดไวรัสครับ

2. สาเหตุที่พอเอาไปเสียบกับ PC เครื่องใหม่แล้วจอฟ้า เพราะอะไรครับ และจะแก้ไขได้อย่างไร

ขอบคุณครับ
    Last edited by e_ee; 15 Oct 2023, 21:27:30.

ทำ Surface scan ก่อนเลยครับ สงสัยน่าจะเสีย

Comment

Originally posted by คิม View Post
      ทำ Surface scan ก่อนเลยครับ สงสัยน่าจะเสีย
      เหมือนจะเสียที่ partition table อย่างเดียวครับ ไฟล์ที่อยู่ใน RAW partitions กู้มาได้หมด เดี๋ยวแบคอัพเสร็จจะ format แล้วค่อย scan ครับ

สงสัยมากๆๆๆๆๆว่าทำไมต่อกับเครื่องที่เป็นwindows 11 แล้วมันต้องจอฟ้า แต่ windows 7 (ลอง 2 เครื่อง) กลับไม่เป็น แบบนี้ถ้าไม่มีเครื่องเก่านี่กู้ไฟล์ไม่ได้เลย

Comment

Working...
      X