Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ดเห็นแรมไม่ครบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ดเห็นแรมไม่ครบ

เพิ่งซื้อเมนบอร์ดมาใหม่(มือสอง) รุ่น ASUS M5A78L-M LX RAM ของ G.Skill sniper 8gb DDR3 1600 สองแผ่น
    ประกอบแล้วเห็นแรมแค่ 8gb ถอดออกหนึ่งแผ่น เห็น 4 gb
    ทางร้านแจ้งว่าได้ถึง 32gb อยากทราบว่าต้องแก้อย่างไรครับถึงจะเห็นครบ
    หรือมีวิธีตรวจสอบอย่างไรว่าเมนบอร์ดรุ่นนี้รับได้สูงสุดที่เท่าไหร่

อันดับแรกคือซื้อมือ 2มา แน่ใจไหมว่าสล๊อตแรมไม่เสีย หรือแรมเสีย ....แรมที่เห็น 4g ลองเอาออกแล้วสลับใส่อีกอันดู ถ้าไม่เห็นก็แรมเสีย

Comment

แรมเป็นแบบ 8GB (4x2) หรือป่าวครับ? ถ้าใช่ก็ถูกต้องแล้ว แผงละ 4GB ครับ

Comment

Originally posted by reconnang View Post
        อันดับแรกคือซื้อมือ 2มา แน่ใจไหมว่าสล๊อตแรมไม่เสีย หรือแรมเสีย ....แรมที่เห็น 4g ลองเอาออกแล้วสลับใส่อีกอันดู ถ้าไม่เห็นก็แรมเสีย
        ลองสลับแรมแล้วครับใช้ได้ทั้งสอง slot

Comment

Originally posted by Ch@KuZaa View Post
          แรมเป็นแบบ 8GB (4x2) หรือป่าวครับ? ถ้าใช่ก็ถูกต้องแล้ว แผงละ 4GB ครับ
          ทำไม ถึงเป็นแบบนั้นครับ หมายถึง แผ่นเดียวแต่แบ่งเป็น 4+4 หรอครับ ไม่เคยรู้
          Last edited by choyi; 28 Mar 2023, 17:51:35.

Comment

Originally posted by choyi View Post

แผ่นละ 8gb ครับ model f3-12800cl9d-8gbsr
            ถูกต้องแล้วครับ รุ๋นนี้เป็นแผงละ 4GB ครับแต่ที่แรมจะติดสติ้กเกอร์ว่า f3-12800cl9d-8gbsr ทั้ง 2 ตัวเพราะจำหน่ายเป็นคู่ใช้งานแบบ Dual Channel ครับ

Comment

Originally posted by Ch@KuZaa View Post

ถูกต้องแล้วครับ รุ๋นนี้เป็นแผงละ 4GB ครับแต่ที่แรมจะติดสติ้กเกอร์ว่า f3-12800cl9d-8gbsr ทั้ง 2 ตัวเพราะจำหน่ายเป็นคู่ใช้งานแบบ Dual Channel ครับ
              อ้อ เข้าใจล่ะ เป็นความเจ็บปวดที่ลืมไปแล้วตอนนั้นก็ซื้อเพราะเข้าใจว่าแผ่นละ 8gb จนเข้าใจมาตลอดว่าที่เครื่อง 16

Comment

Working...
              X