Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำ HDD 16 TB จะเอาเก็บหนัง 4K

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำ HDD 16 TB จะเอาเก็บหนัง 4K

รบกวนแนะนำ HDD 16 TB จะเอาเก็บหนัง 4K

จำเป็นต้องเอา 16TB ลูกเดียวเหรอครับ ถ้า 16TB ตัวเลือกมันจะน้อยแถมราคาแพงอีก
    เพิ่งซื้อ 10 TB จากเหมือง chia ราคางามๆสภาพเทพๆประกันเหลือบานมา 3 ลูกจ่ายเงินถูกกว่า 16TB ลูกเดียวแถมยังมีทอนไปซื้อลูกที่ 4 ได้อีก

Comment

เอาสักตัวไหม ที่สำคัญกล้า Deal กับคนจีนไหม
      ผมกำลังตัดสินใจเหมือนกัน ของใหม่ ครับ
      https://ocpost.overclockzone.com/ima...fab5704.md.jpg https://ocpost.overclockzone.com/ima...b41fce3.md.jpg

ตอนนี้หาดีๆ ใน Aliexpress มีของน่าเล่นเยอะไม่แพง แต่อย่าดูแต่แค่ราคาถูก
      พวกเขาโดนฝรั่งรังแก ลดราคา ราคาดี สินค้าดี ครับ
      ผมซื้อ M.2 มาแล้ว 2 ตัว มี Cache2GB PhisonE18 เคยติด Top ten
      4250บาท/2TB
      QG Server And PC Components Store - Amazing prodcuts with exclusive discounts on AliExpress

Comment

2-3 ปีที่ผ่านมา ผมเลี่ยงไปใช้ External Disk ของ SG
        เพราะราคาถูก ข้างในที่ ขนาด 10TB ขึ้นไปเป็น ของดี
        Exos ไม่ก็ Iron WOlf Pro ไม่ก็ Baracuda Pro แล้วแต่ Lots
        ประกัน 3 ปีแบบงี่เง่า รอ 3 เดือน แต่ถ้าถูกก็พอถูไถ
        ได้จากเหมืองแตกเหมือน Mr.คิม ข้างบน มีน้องมาเซ้งต่อไปเกือบหมด พร้อมหนัง
        ลองหาดูก็ได้ครับที่แปดริ้ว เคยมีเยอะ วันนี้น้อยลง ราคาขึ้น เขาขายใน FB
        แต่ตอนนี้ส่วนใหญ่ที่ขายจะเป็น ยี่ปั๊ว ซาปั๊ว บวกกำไรไปอีกหน่อย ที่สำคัญหน้าใหม่กลัวโดนเบี้ยวครับ

ถ้าใน Case มี พท.และต้องการ Internal แนะนำหาตัว 10TB 2-3ตัวมาต่อ Raid0
        เพราะข้อมูลไม่ได้สำคัญ พังก็ Download ใหม่ได้
        แต่จะได้ Speed Read/write ที่ดีขึ้น พอๆกับ SSD ครับ
        กล้ารับประกันเพราะทำอยู่ครับ

Comment

ถ้าถามว่าทำไมต้อง 10TB เพราะ Hard disk เล็กๆ หรือรุ่นประหยัดส่วนมากเป็น SMR
          หาที่เป็น CMR ถ้าหาได้ครับ

CMR vs SMR: What Are the Differences & Which One Is Better (minitool.com)

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
            2-3 ปีที่ผ่านมา ผมเลี่ยงไปใช้ External Disk ของ SG
            เพราะราคาถูก ข้างในที่ ขนาด 10TB ขึ้นไปเป็น ของดี
            Exos ไม่ก็ Iron WOlf Pro ไม่ก็ Baracuda Pro แล้วแต่ Lots
            ประกัน 3 ปีแบบงี่เง่า รอ 3 เดือน แต่ถ้าถูกก็พอถูไถ
            ได้จากเหมืองแตกเหมือน Mr.คิม ข้างบน มีน้องมาเซ้งต่อไปเกือบหมด พร้อมหนัง
            ลองหาดูก็ได้ครับที่แปดริ้ว เคยมีเยอะ วันนี้น้อยลง ราคาขึ้น เขาขายใน FB
            แต่ตอนนี้ส่วนใหญ่ที่ขายจะเป็น ยี่ปั๊ว ซาปั๊ว บวกกำไรไปอีกหน่อย ที่สำคัญหน้าใหม่กลัวโดนเบี้ยวครับ

ถ้าใน Case มี พท.และต้องการ Internal แนะนำหาตัว 10TB 2-3ตัวมาต่อ Raid0
            เพราะข้อมูลไม่ได้สำคัญ พังก็ Download ใหม่ได้
            แต่จะได้ Speed Read/write ที่ดีขึ้น พอๆกับ SSD ครับ
            กล้ารับประกันเพราะทำอยู่ครับ
            ที่แปดริ้วที่ไหนครับนิ อยากได้มั่ง ต้องการหลายตัว

Comment

ไปแล้วครับ
              เป็นเหมืองเก่าครับ เขาเซ้งไปแล้ว ก็รู้ๆกัน อีกประเด็นคือลักไฟหลวง
              ผมกลับไปตอนงานหลวงพ่อโสธร (พ.ย.) เห็นปิดประกาศให้เช่าและหมายศาล
              ไม่มีคนอยู่แล้ว เป็นตึกแถว อยู่ อ.บ้านโพธิ์ ครับ

Comment

ใครมี Hard disk seagate พัง ไปแลกคืน เป็นส่วนลด 500 /ลูก ดีกว่าไม่ได้ลดครับ
                Seagate Support US | Seagate Support ASEAN

ไม่สามารถรับเป็นเงินสดได้ เราจะมอบโค้ดส่วนลดพิเศษจาก Shopee ซึ่งคุณสามารถนำไปแลกใช้เมื่อซื้อผลิตภัณฑ์ใหม่ของ Seagate หรือ Lacie ที่ร้านค้า Seagate Official Store บน Shopee หรือเว็บไซต์ https://shopee.co.th/seagate_th
                Last edited by Merlin605; 2 Feb 2023, 16:39:42.

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
                  ไปแล้วครับ
                  เป็นเหมืองเก่าครับ เขาเซ้งไปแล้ว ก็รู้ๆกัน อีกประเด็นคือลักไฟหลวง
                  ผมกลับไปตอนงานหลวงพ่อโสธร (พ.ย.) เห็นปิดประกาศให้เช่าและหมายศาล
                  ไม่มีคนอยู่แล้ว เป็นตึกแถว อยู่ อ.บ้านโพธิ์ ครับ
                  เสียดายจริงๆ ที่แปลกช่วงนี้พวกพ่อค้าการ์ดจอกลับมาซื้อการ์ดจอเหมาเหมืองกันอีกแล้ว เหมาไปรออะไรสักอย่างหรือป่าวครับ ทั้งๆทีสถานกาณ์ขุดตอนนี้ไม่มีแนวโน้มว่าจะดีขึ้นเลยอย่างน้อยก็ปีหนึ่งขึ้น
                  พูดไปแล้วพวกลักไฟฟรีขุด แล้วไปโพสอวดในกลุ่มคนขุดว่ายังขุดได้ รับการ์ดไม่อั้น เพิ่มริค แถมขายริคอีก พวกนี้มันทำให้วงการขุดเสื่อมจริงๆ

Comment

หมดเขต
                    Last edited by Merlin605; 27 Feb 2023, 15:35:19.

Comment

Working...
                    X