Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าใส่แรมไม่เหมือนกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าใส่แรมไม่เหมือนกัน

สวัสดีครับ พอดีผมจะเพิ่มแรมจาก 16GB เป็น 32GB DDR4 ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือ 16*1
    ผมมี Kingston Fury Beast 16GB 2666
    แล้วทีนี้ผมหาซื้อรุ่นนี้ไม่ได้ มือสอง
    หาได้แต่รุ่น HyperX Fury 16GB 2666

ผมเคยดูเขาบอกว่า ใส่ยี่ห้อเดียวกัน สเปคเหมือนกันจะดีกว่า ปัญหาต่าง ๆ จะได้น้อย
    คำถามคือ ถ้าผมใส่ 2 ตัวนี้คงไม่เป็นอะไรใช่ไหมครับ

ได้
    บัสต่ำ ๆ ไม่ค่อยมีปัญหา

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ได้
      บัสต่ำ ๆ ไม่ค่อยมีปัญหา
      ถ้าใส่รุ่นเดียวกันแต่บัสไม่เท่ากัน มันก็จะวิ่งแค่ 2666 ใช่ไหมครับ
      2666 / 3200

Comment

Originally posted by Giant-1150 View Post

ถ้าใส่รุ่นเดียวกันแต่บัสไม่เท่ากัน มันก็จะวิ่งแค่ 2666 ใช่ไหมครับ
        2666 / 3200
        บอร์ดอะไร
        cpu อะไร

Comment

Originally posted by taiseller View Post

บอร์ดอะไร
          cpu อะไร
          MB : PRO H410M B
          CPU : I3 10100F

Comment

หา 2666 ก็พอ
            บอร์ด 410 ใส่ 3200 ก็วิ่ง 2666 อยู่ดี

Comment

เพิ่มเติมครับแรม Kingston
              HyperX Fury กับ Fury Beast รุ่นไหนดีกว่ากันครับ ต่างกันอย่างไร

Fury Beast เป็นรุ่นใหม่กว่าใช่ไหมครับ

Comment

มันมีหลายรุ่นย่อย ดูดี ๆ

Comment

เชคราคาหลายๆร้านดูดีๆ บางทีบัส 3200 ถูกกว่ากว่าบัส 2666 ก็มี

Comment

MB PRO H410M B
                    CPU I3 10100F
                    RAM 16
                    แต่มันขึ้นแรมว่าใช้ได้ 15.9GB เพราะอะไรครับ มีวิธีแก้ไหมครับ

Comment

Hardware Reserved
                      บางคนจะเข้าใจว่าเป็นการแชร์สำหรับ iGPU
                      แต่ในบาง pc แม้ไม่มี iGPU ก็อาจถูกแชร์ไปบ้างอยู่ดี
                      ซึ่งบ้างก็เป็นการแชร์ให้กับบางฟีเจอร์ของ UEFI
                      ถ้าไม่เยอะ ประมาณ 100MB ก็เป็นเรื่องที่ปกติมาก ๆ
                      Last edited by taiseller; 30 Jan 2023, 00:06:56.

Comment

ตอนนี้ใส่แรม 32GB ครับแต่ค่า CL ไม่เท่ากันจะเป็นอะไรไหมครับ
                        HyperX Fury CL19
                        Fury Beast CL16
                        จะเป็นอะไรไหมครับ

Comment

มีในมือแล้วก็ใส่เทสดูได้เลย
                          ใส่ตัว CL16 ช่อง A ก่อนก้ได้ ถ้าบูตไม่ได้ก็สลับกัน
                          ถ้ามีปัญหาก็ปิด XMP แล้วปรับบัสเอง หรือปล่อยออโต้

ส่วนมากบัสต่ำ ๆ ไม่ค่อยมีปัญหา
                          ค่า cl ต่อให้วิ่งหลวมกว่าหน่อยก็เห็นผลต่างน้อยนิด
                          Last edited by taiseller; 3 Feb 2023, 07:18:08.

Comment

Working...
                          X