Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขออนุญาติสอบถามเรื่อง Memory reserved (windows 10)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขออนุญาติสอบถามเรื่อง Memory reserved (windows 10)

คืองี้ครับตามภาพตรง Raminstall 16GB (15.8) Usable ไม่แน่ใจว่าเป็นตั้งแต่เมื่อไหร่แต่เหมือนก่อนหน้านี้ก่อนจะเปลี่ยนเมนบอร์ดเหมือนจะไม่โชว์นะครับ
    (ก่อนหน้านี้ใช้ GigabyteA520M-S2H) / ปัจจุบันเปลี่ยนมาเล่น itx เป็น Asus Rog strix B550i ไม่ทราบว่าคอมเพื่อนๆปกติ ไอ่เจ้า Memory reserved มันกินกี่ Ram เท่าไหร่กันครับผมดูคอมแฟนอีกเครื่อง
    มันไม่ได้กินเยอะจนถึงขนาด 208MB เหมือนเครื่องผมและไม่ขึ้นว่า 16GB (15.8) Usable ด้วยแต่คอมสเปคต่างกันน่ะครับแต่ใช้แรม 16GB เท่ากันอยากสอบถามวิธีแก้ไขหน่อยครับจะให้ การใช้ Memory reserved น้อยลงหรือแก้ไข
    ไม่ให้มันโชว์ได้หรือไม่ครับหรือมีวิธีอื่นใดรบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยรบกวนชี้แนะทีครับผมขอบคุณครับ
    อ้อลืมบอกสเปคคร่าวๆครับ
    CPU : AMD Ryzen5 4650G Pro with igpu vega7 (ปิด disableใน biosแล้วเพื่อไม่ให้มันดึงแรมไปหนะครับ)
    MB : Asus B550i
    RAM : Klevv 16GB / 3200
    M.2 : 512 (OS)
    HDD : 3.5 =2ลูก / 2.5=1ลูก
    GPU : GTX 1050TI
    PSU : 550W FULL

multiple image hosting
    Last edited by apisit420; 16 Nov 2022, 13:14:59.

มองข้ามได้ก็ควรมองข้ามบางเรื่องอ่ะ อย่าคิดเยอะ มันก็เป็นเหมือนกันหมดอ่ะ

Comment

อาจจะเป็น slow ram
      แต่ที่เคยแก้แล้วได้ผลนะ เป็นที่ version BIOS
      flash เปลี่ยน version

Comment

Originally posted by good11 View Post
        มองข้ามได้ก็ควรมองข้ามบางเรื่องอ่ะ อย่าคิดเยอะ มันก็เป็นเหมือนกันหมดอ่ะ
        นั่นแหละผมก้ว่างั้นแค่แปลกใจเฉยๆเพราะเครื่องแฟนมันไม่เป็นเข้าใจว่าระบบมันน่าจะจองแรมไว้ใช้นิสสสสนึงเพราะ mb เครื่องแฟนเป็นตัวธรรมดาไม่ใช้ตัว top หรือรอง top แบบผมฟีเจอร์ที่ใช้เลยน่าจะไม่ต้องดึงแรมไปใช้งานมากแบบบอร์ดตัวนี้แต่ก็นั้นแหละครับข้องใจนิดหน่อยเฉยๆถ้ามีใครพอให้คำตอบได้รบกวนทีนะครับแหะๆ

Comment

เหมือนมันจะเอาไปใช้ใน mb อย่างเช่นไฟ rgb ถ้าปิดมันก็จะน้อยลงไปอีก และฟังชั่นอื่นๆ แล้วแต่ mb ด้วยมี2ตัว b450m steel legend ปิดหมดทุกอย่างก็ยัง 15.9 กับอีกตัว b550m tuf gaming ปิดหมดทุกอย่างได้ 16

Comment

Originally posted by reconnang View Post
            เหมือนมันจะเอาไปใช้ใน mb อย่างเช่นไฟ rgb ถ้าปิดมันก็จะน้อยลงไปอีก และฟังชั่นอื่นๆ แล้วแต่ mb ด้วยมี2ตัว b450m steel legend ปิดหมดทุกอย่างก็ยัง 15.9 กับอีกตัว b550m tuf gaming ปิดหมดทุกอย่างได้ 16
            ผมก็ว่าอย่างงั้นแหละเมื่อก่อนใช้พี่บ๊วยตัว ธรรมดา A520M RGB fusion ของพี่แกก็โอน่ะครับนานๆทีจะเพี้ยนบ้างเวลาซนๆไป OC ram เล่นเอา Latency แต่ของ Asus เพี้ยนบ่อยมากครับลงไอ่เจ้าตัว ARMOURY CRATE ทีมีโปรแกรม Untility ติดมาเต็มเลยต้องไป Unstall ออกอีก (บางอันมันไม่ได้ใช้จริง) ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าที่ค่า Memory reserved มันเยอะก็น่าจะมาจาก MB และ Bios ของพี่แกใช้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
              อาจจะเป็น slow ram
              แต่ที่เคยแก้แล้วได้ผลนะ เป็นที่ version BIOS
              flash เปลี่ยน version
              Flash เปลี่ยนเป็น Ver ล่าสุดแล้วห่ะไม่หายลอง Flash ถอยไป Ver.ก่อนหน้าตัวล่าสุดก็ไม่หาย ครับหรือต้องลองถอยไปเรื่อยๆ ?

Comment

แถมอีกหน่อยครับรูป windows ver. กับรายละเอียด bios ใน cpuz ครับผม

Comment

CPU รุ่น Pro จะเปลือง Memory reserved มากกว่าก็ไม่แปลกนะ
                  มีของเล่นมากกว่ารุ่นปรกติแรมก็เลยโดนล็อคเอาไว้ใช้ในส่วนความปลอดภัยเพิ่มขึ้น
                  ทำให้กินแรมจุกว่ารุ่นธรรมดาเป็นเรื่องปรกติอยู่แล้วครับ

ลองไปหาข้อมูลเพิ่มที่นี่ละกัน

https://www.amd.com/en/ryzen-pro

ในหัวข้อ AMD PRO Security ครับ

Comment

Working...
                  X