Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับการ XMP แรม และการ OC หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับการ XMP แรม และการ OC หน่อยครับ

เวลาเรา OC Ram สมมุติเปิด XMP BUS 3600 ไป 4000
    เราควรเปิด XMP แล้วไปปรับบัสและ CL หรือ ปรับบัสปรับCL ไปเลยแบบไม่ต้องเปิด XMP
    มันให้ผลที่ต่างกันไหมครับ ผมลองทั้งสองแบบแล้วมันก็ใช้ได้เปิดติดปกติ
    แต่ไม่แน่ใจ ว่าแบบไหนมันจะดีกว่ากัน
    รบกวนผู้รู้ทีครับ

ถ้าปรับ CL เอง แน่นกว่า เสถียรอยู่ ก็ดีกว่า ไม่เกี่ยว XMP
    XMP เป็นสเปค CL ค่านึงใส่มาใน RAM ให้บอร์ดตั้งค่าตาม

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
      ถ้าปรับ CL เอง แน่นกว่า เสถียรอยู่ ก็ดีกว่า ไม่เกี่ยว XMP
      XMP เป็นสเปค CL ค่านึงใส่มาใน RAM ให้บอร์ดตั้งค่าตาม
      ถ้าตามที่ผมเข้าใจคือถ้าเปิด XMP บัส 3600 แล้วเราดันแรมไป 4000 CL มันจะเป็นค่าของ บัส 3600 ถูกไหมครับ

Comment

Originally posted by chalalamp View Post

ถ้าตามที่ผมเข้าใจคือถ้าเปิด XMP บัส 3600 แล้วเราดันแรมไป 4000 CL มันจะเป็นค่าของ บัส 3600 ถูกไหมครับ
        มันคือการเซตค่า XMP ของ 3600 แล้วไปปรับแค่บัส 4000 ใช่ไหม

ถ้าใช่ : ใช่ครับ แต่เปิดติดไม่ติดอีกเรื่องนึงนะ ซึ่งปกติ มันก็คือเปิดไม่ติด

Comment

XMP มันเหมือน equalizer: rock pop jazz ติดมาใน app ฟังเพลง นั้นละครับ
          ปกติ 4000 CL ต้องหลวมกว่า 3600
          เอา XMP 3600 มาใช้ 4000 ก็เท่ากับ CL 4000 แน่นกว่าปกติ ถ้าใช้ได้ก็โชคดีไป

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
            XMP มันเหมือน equalizer: rock pop jazz ติดมาใน app ฟังเพลง นั้นละครับ
            ปกติ 4000 CL ต้องหลวมกว่า 3600
            เอา XMP 3600 มาใช้ 4000 ก็เท่ากับ CL 4000 แน่นกว่าปกติ ถ้าใช้ได้ก็โชคดีไป
            เปิดได้ปกติครับ CL ตามบัส 3600 เลย แต่ปรับเองก็ได้เท่ากัน เลยสงสัยว่ามันต่างกันยังไงเฉยๆครับ

Comment

ผมก็เปิดxmpตอนocนะ เพราะผมไม่มีความรู้เรืองsecond timing กับ thrdมากพอ ก็เลยเปิดxmpให้xmpจัดการค่าthrid กับsecond ตัวผมเองก็ลองocแค่busกับcl ถ้าปิดxmpไปได้ไกลขึ้นแต่ค่าsecondกับthirdก็ขึ้นเหมือนกันซึ่งผมยังมีความรู้ไม่พอที่จะปรับพวกนี้

ปล.ของผมก็XMPบัส3600 Cl17เหมือนกันเป็นram samsung เปิดxmpไปได้มากสุดแค่4000 CL 17 17 17 37 1T ถ้าจะไปเกินนี้ต้องปิดxmpแล้วเซ็ตค่าอื่นๆแทน ซึ่ง 4000 Cl17ผมพอใจมากๆแล้ว

Comment

Originally posted by crazyingod View Post
                ผมก็เปิดxmpตอนocนะ เพราะผมไม่มีความรู้เรืองsecond timing กับ thrdมากพอ ก็เลยเปิดxmpให้xmpจัดการค่าthrid กับsecond ตัวผมเองก็ลองocแค่busกับcl ถ้าปิดxmpไปได้ไกลขึ้นแต่ค่าsecondกับthirdก็ขึ้นเหมือนกันซึ่งผมยังมีความรู้ไม่พอที่จะปรับพวกนี้

ปล.ของผมก็XMPบัส3600 Cl17เหมือนกันเป็นram samsung เปิดxmpไปได้มากสุดแค่4000 CL 17 17 17 37 1T ถ้าจะไปเกินนี้ต้องปิดxmpแล้วเซ็ตค่าอื่นๆแทน ซึ่ง 4000 Cl17ผมพอใจมากๆแล้ว

ตอนใช้งานจริง มันไม่มีเด้งหลุด หรือค้าง บ้างรึ

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post

ตอนใช้งานจริง มันไม่มีเด้งหลุด หรือค้าง บ้างรึ
                  อยู่ในช่วงทดลองเทสครับ4000cl18คือไม่มีค้างแน่นอนแล้วเพราะเปิดเทสไปหลายโปรแกรมมากเหลือแค่cl17ครับว่าค้างไหมแต่ใช้มา3วันก็ยังลื่นไม่มีอาการจอฟ้าครับ

Comment

amd หรือ intel นี่
                    ปรับอย่างนั้น แค่ท่อดังนะ แต่ล้อไม่หมุน

Comment

ช่วงปลาย DDR4 ราคาถูกลงมาเยอะ ตัวนี้ VIPER 4400 XMP เอามากด CL ลงเล็กน้อย

Comment

Working...
                      X