Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี NAS เปล่าๆ D-Link DNS-320 อยู่ 1 ตัว เอาไปทำอะไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี NAS เปล่าๆ D-Link DNS-320 อยู่ 1 ตัว เอาไปทำอะไรดี

ที NAS D-Link DNS-320 ได้เป็นมรดกมา ลองเอามาใช้แล้วเจอปัญหาดังนี้
    1.แชร์โฟลเดอร์ให้ computer ที่ใช้ windows7 ขึ้นไปไม่ได้ เท่าที่ลองอ่าน สาเหตุเหมือนใช้ระบบแชร์ไฟล์ที่เก่ากว่า ต้องเป็น wndows xp ลงไป (ในบ้านไม่มีเครื่องไหนใช้ xp แล้ว)
    2.อัพโหลดผ่านหน้า web ของ nas ต้องใช้ Flash player runtime ใน Browser ซึ่งไมี Browser ตัวไหนฝัง Flash มาแล้ว

--------------
    จะทิ้งก็เกิดอาการเสียดาย เพื่อนๆมีไอเดียเอา NAS ตัวนี้ไปทำอะไรบ้างไหมครับ อกจากชั่งกิโลขาย

ลง alt-f (google.com) ก็น่าจะเอามาใช้ได้ใหม่นะ แต่ก็เสี่ยงพังหน่อยและกัน

Comment

Originally posted by siwawut View Post
      ลง alt-f (google.com) ก็น่าจะเอามาใช้ได้ใหม่นะ แต่ก็เสี่ยงพังหน่อยและกัน
      ขอบคุณครับ แสงสว่างปลายอุโมงค์

Comment

ลองติดตั้ง Alt-F เรียบร้อยแล้ว ง๊ง... ฮ่ะๆๆๆ จัดการกับเรื่องพื้นที่ฮาร์ดดิสเรียบร้อย แต่ยังไม่สามารถ mapdrive จาก windows ได้ (ping เจอแล้ว) ใครมีคำแนะนำยังไงบ้างครับ (รัน samba service เรียบร้อยแล้ว)

Comment

เป็นผมขายถูกๆให้คนเก่งเค้าเอาไปยำ ไอ้เราทำเดี๋ยวพังกลายเป็นที่ทับกระดาษ

Comment

ถ้าจะขาย รบกวนลองกระซิบราคามาให้หน่อยครับ อยากลองเล่นดู

Comment

ตัว samba service มันใช้ตัว web gui manage เดียวกับ linux ทั่วๆไปครับ ให้ลอง google ว่า linux มันทำยังไง เราก็ทำแบบนั้นได้เลย

Comment

Working...
              X