Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามและรบกวนแนะนำ NAS หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามและรบกวนแนะนำ NAS หน่อยครับ

1. ซื้อยี่ห้ออะไรดีครับ ดูแบบ 4 BAY ขึ้นไป ต้องการเก็บข้อมูลเน้นทน

2. ถ้าเริ่มแรกซื้อ HDD แค่ 2 ลูก RAID 1 ดีที่สุดรึเปล่าครับ? อยากได้แบบ Mirroring เพราะไม่ต้องการให้ข้อมูลหาย

3. เห็น NAS บางยี่ห้อ RAM 1-4 GB ถ้าซื้อตัวที่เป็น RAM 1-2GB แล้วซื้อมาใส่เพิ่มเองได้มั้ยครับ?

4. จำเป็นมั้ยครับ ขนาด HDD ต้องเท่ากันและยี่ห้อเดียวกัน?

งบสำหรับ NAS 4 BAY 10-20K ครับ

1.ผมใช้ Synology อยู่ครับใช้ง่ายมีแอพให้เล่นเยอะ

2.ถ้าจะซื้อแบบ 4BAY ขึ้นไปแนะนำ RAID5 หรือ 6

RAID5 (HDD 3 ลูก ตัวอย่าง 6TBx3 = 12TB เสียได้พร้อมกัน 1 ลูก)
    RAID5 (HDD 4 ลูก ตัวอย่าง 6TBx4 = 18TB เสียได้พร้อมกัน 1 ลูก)
    RAID6 (HDD 4 ลูก ตัวอย่าง 6TBx4 = 12TB เสียได้พร้อมกัน 2 ลูก)

3.RAM เพิ่มได้บางรุ่น ลองไปดูรายละเอียดของรุ่นนั้นๆก่อนว่าอัพเพิ่มที่หลังได้ไหม

4.ถ้าจะทำ RAID สูงๆ แนะนำยี่ห้อเดียวกันความจุเท่ารุ่นเดียวกัน ปัญหาน้อยสุด แต่ถ้า RAID1 คนละยี่ห้อพอไหว บางทีแต่ละยี่ห้อความเร็วไม่เท่ากัน แต่ต้องความจุเท่ากัน

5.ระบบสำรองไฟ

ถ้าข้อมูลสำคัญมากๆ ควรลงทุนกับระบบ backup เยอะๆ ถ้ามีปัญหาขึ้นมาจะได้แก้ไขได้เร็วครับ

Comment

Originally posted by moosoyer46 View Post
      1.ผมใช้ Synology อยู่ครับใช้ง่ายมีแอพให้เล่นเยอะ

2.ถ้าจะซื้อแบบ 4BAY ขึ้นไปแนะนำ RAID5 หรือ 6

RAID5 (HDD 3 ลูก ตัวอย่าง 6TBx3 = 12TB เสียได้พร้อมกัน 1 ลูก)
      RAID5 (HDD 4 ลูก ตัวอย่าง 6TBx4 = 18TB เสียได้พร้อมกัน 1 ลูก)
      RAID6 (HDD 4 ลูก ตัวอย่าง 6TBx4 = 12TB เสียได้พร้อมกัน 2 ลูก)

3.RAM เพิ่มได้บางรุ่น ลองไปดูรายละเอียดของรุ่นนั้นๆก่อนว่าอัพเพิ่มที่หลังได้ไหม

4.ถ้าจะทำ RAID สูงๆ แนะนำยี่ห้อเดียวกันความจุเท่ารุ่นเดียวกัน ปัญหาน้อยสุด แต่ถ้า RAID1 คนละยี่ห้อพอไหว บางทีแต่ละยี่ห้อความเร็วไม่เท่ากัน แต่ต้องความจุเท่ากัน

5.ระบบสำรองไฟ

ถ้าข้อมูลสำคัญมากๆ ควรลงทุนกับระบบ backup เยอะๆ ถ้ามีปัญหาขึ้นมาจะได้แก้ไขได้เร็วครับ
      ขอบคุณครับ เห็นว่า Synology มี RIAD แบบ Hybrid RAID (SHR) ด้วย ไม่รู้ว่าต่างยังไง

Comment

Originally posted by Hooah View Post

ขอบคุณครับ เห็นว่า Synology มี RIAD แบบ Hybrid RAID (SHR) ด้วย ไม่รู้ว่าต่างยังไง
        SHR ประมาณว่าเป็นการทำ RAID ด้วย Software สามารถนำ HDD ต่างความจุมาทำ RAID ได้ครับ

Comment

Working...
        X