Announcement

Collapse
No announcement yet.

Memtest ผ่านแล้วแต่เล่นเกมแล้วจอดำ+ค้าง ช่วยชี้แนะหน่อยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Memtest ผ่านแล้วแต่เล่นเกมแล้วจอดำ+ค้าง ช่วยชี้แนะหน่อยครับผม

Memtest ผ่าน Eror เป็น 0 กับ Ram Klevv x cras Bus 3200 XMP (OC.3733) CL 16-19-19-36 เล่นเกมแล้วค้าง+จอดำ ครับอยากทราบสาเหตุจะได้แก้ตรงจุดช่วยชี้แนะหน่อยครับขอบคุณครับ

^
    ใช้ igpu หรือ การ์ดจแแยก เล่นเกมส์ครับ
    ปล.tm5 มันจะเน้นไปที่การเทสแรมนะครับ อาจจะต้องเทสอย่างอื่นร่วมด้วย

Comment

ควรจะพิมพ์สเปคมาโดยละเอียด

Comment

Originally posted by adna View Post
        ^
        ใช้ igpu หรือ การ์ดจแแยก เล่นเกมส์ครับ
        ปล.tm5 มันจะเน้นไปที่การเทสแรมนะครับ อาจจะต้องเทสอย่างอื่นร่วมด้วย
        igpu ครับผม Ryzen5 4650G APU RX vega7 คือผม OC แต่แรมครับเลยคิดว่าทื่ค้างจอดำน่าจะเกิดสาเหตุมาจากแรม

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          ควรจะพิมพ์สเปคมาโดยละเอียด
          CPU:Ryzen5 4650G PRO
          MB:A520M
          RAM:Klevv x cras 16GB OC:3733 CL16
          VGA:APU RX VEGA7

ประมาณนี้ครับท่านที่เกมค้างน่าจะเกิดจากการจูน timing แรมรึป่าวไม่รู้เพราะผมเล่นบัสกับจูนทามมิ่งแรมเฉยๆ พอกลับไปกด XMP ที่บัส 3200 ปกติเล่นได้ไม่มีค้างครับ

Comment

แรมบางตัว ลากขึ้นแต่ไม่นิ่งก็มีครับ
            การจูนจึงต้องละเอียดและใช้ความอดทน

ไม่งั้นต่อให้ memtest 2-300% ผ่านก็ใช้งานจริงไม่ได้ก็มี

Comment

1.TestMem กับ MemTest เป็นโปรแกรมคนละตัวครับ
              2.ปกติ TestMem จะใช้กัน 10 cycle เป็นอย่างต่ำ และ 16GB มันน่าจะ 1ชมกว่า แต่ของท่าน 2-3 นาทีผมว่าไม่น่าใช่
              3.อย่าอาศัยแค่โปรแกรมเดียวครับ เช็คหลายๆตัว

ถึงจะปรับแค่แรมแต่ควรเทสระบบโดยรวมด้วย cpu+ram ว่ามันเข้ากันได้

Comment

เด๋วว่างๆลองจูนเล่นใหม่ดูครับ 4750G ไม่ค่อยงอแงนะครับ4000+ 1:1 ก็ยังไหวแต่ผมอยากจูนCLแน่นๆดูที่บัสพอไปวัดไปวา 3600-3800 ก็ยังโอเครรึต้องตัดใจไปเล่นบอร์ด b550 กับแรม ss b-die 55555

Comment

testmem5 ต้องใช้ config ของ anta777 เทสเวลา OC อะคับ ถ้าผ่านสัก ชม. ถึงจะโอเค

Comment

Working...
                  X