Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะเพิ่มบัสแรม แต่ mainboard ไม่มี XMP สามารถเพิ่มบัสได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะเพิ่มบัสแรม แต่ mainboard ไม่มี XMP สามารถเพิ่มบัสได้ไหม

เริ่มที่เมนบอร์ดก่อน เป็นของ lenovo legion Chipset ฺB550 ครับ มันไม่มีฟังก์ชั่น XMP ผู้ผลิตน่าจะไม่ใส่มา ซึ่งก็ไปหาอ่านตามเว็บบอร์ดต่างประเทศก็มีปัญหาเดียวกันหมด
    ส่วนแรมเป็นของ PNY Xlab Bus 3200 รองรับ XMP 2.0 แต่ใช้งานจริงมันวิ่งแค่ 2133 เลยอยากทราบว่าเราสามารถปรับบัสแบบแมนนวลเองได้ไหม
    ในใจคือไหนๆก็ซื้อมาบัสสูงแล้วก็อยากใช้ให้มันเต็มประสิทธิภาพ แต่ถ้ามันใช้ไม่ได้ ก็ว่าจะขายแล้วไปหา 2666 มาใส่ดีกว่า

ผมว่าของ PNY มันวิ่งตามค่า JDEC ที่สูงสุด 2133 แฮะ แล้วถ้าเป็นแรมพวกที่ไม่มีค่า XMP ล่ะ เช่น Kingston Value Ram บัส 3200 ผมว่าบัสน่าจะได้มากว่าเดิม
    Last edited by Alderwood; 20 Aug 2021, 16:50:49.

Comment

คอมแบนร์ ?? ถ้าใช่ส่วนมากในไบออสไม่ค่อย มีให้ปรับอะไรมาก

Comment

ดูผิดช่องนะ ต้องดูช่อง memory

แล้วแรมบัส 3200 ไม่ใช่บัสสูงแล้วสมัยนี้ ราคาขายมือ 1 ยังแทบไม่ค่อยต่างกับบัสต่ำกว่าเลย เอาไปขายก็น่าจะต้องตีว่าไม่มีประกันอีก
        ขายไปแล้วซื้อใหม่ก็เท่าทุน เผลอๆขาดทุนด้วยซ้ำเพราะได้บัสต่ำมาใส่แทน

Comment

Originally posted by Alderwood View Post
          ผมว่าของ PNY มันวิ่งตามค่า JDEC ที่สูงสุด 2133 แฮะ แล้วถ้าเป็นแรมพวกที่ไม่มีค่า XMP ล่ะ เช่น Kingston Value Ram บัส 3200 ผมว่าบัสน่าจะได้มากว่าเดิม
          ถ้าจะหาตัวใหม่ก็ควรหาที่ jedec ที่สูงๆถูกไหมครับ

Originally posted by reconnang View Post
          คอมแบนร์ ?? ถ้าใช่ส่วนมากในไบออสไม่ค่อย มีให้ปรับอะไรมาก
          ใช่ครับของแบรนด์

Originally posted by headset View Post
          ดูผิดช่องนะ ต้องดูช่อง memory

แล้วแรมบัส 3200 ไม่ใช่บัสสูงแล้วสมัยนี้ ราคาขายมือ 1 ยังแทบไม่ค่อยต่างกับบัสต่ำกว่าเลย เอาไปขายก็น่าจะต้องตีว่าไม่มีประกันอีก
          ขายไปแล้วซื้อใหม่ก็เท่าทุน เผลอๆขาดทุนด้วยซ้ำเพราะได้บัสต่ำมาใส่แทน
          ช่อง memory ก็ 1064 Mhz ครับ
          ​​​​​​​พอดีคิดว่าถ้ามันเปิด xmp ให้วิ่ง 3200 ไม่ได้ แล้วเดิมๆดันวิ่ง 2133 สู้หาตัวที่มันวิ่งสูงกว่า 2133 ดีกว่าหนะครับ
          Last edited by patiput; 21 Aug 2021, 21:52:52.

Comment

ถ้าราคาหนีกันไม่มาก เกบ 3200 ไว้ดีกว่า

Comment

ผมก็คอมแบรนด์ asus s500sc
              แรมเดิม sk hynix bus3200 (jedec)
              ผมไปซื้อแรมใหม่มา kingston beast 8gb bus3200 (xmp) ผมก็ไม่ได้อ่านสเปค ว่า jedec มันวิ่งที่ 2400
              เข้าไปดูใน bios ก็ไม่มีให้ปรับ
              เศร้าเลยครับ เตรียมขายทิ้ง หาซื้อตัวใหม่
              เห็นแกซิ้งแรมสวย

Comment

ปรับ Manual ไม่ได้หรอครับปรับเซทแค่ค่า Buss แรมตรงเมนู DRAM Frequnecy เป็น 3200 แล้วก็ไปปรับไฟ DRAM Voltage เป็น 1.35v ตามที่ค่า xmp ต้องการถ้าแรมมันบอกเปิด XMP 3200 ได้ปรับ manual ก็น่าจะได้นะครับบอร์ดก็น่าจะไปให้ได้ B550 อย่างอื่นมันน่าจะปรับเป็นค่า Auto ให้ที่มันบูสได้ถ้าเปิดติดแล้วลองเช็คดูใน CPU-Z ดูครับแต่อาจจะเป็นการยุ่งยากในการปรับ manual นะครับเพราะถ้าเปิดไม่ติดเครื่องไม่บูสแล้ว เมนบอร์ดมันไม่รีคอฟเวอรี่กลับมาเป็นค่าเดิมให้ท่านอาจจะต้อง clearbios อาจจะยุ่งยากนิดนึงอาจจะต้องถอดถ่านถอดสาย 24pin หรือเอาไขควงจี้ไปตรงจุด clearbios คือแนะนำถ้าท่านไม่สะดวกทำอย่าเพิ่งไปปรับเองเลยครับแต่ถ้าสะดวกก็จัดแล้วส่วนตัวถ้าเป็นผมก็คงจะงุดหงิดเหมือนท่านนั้นแหละซื้อแรม 3200 มาแต่ได้ใช้แค่ 2133

Comment

Originally posted by apisit420 View Post
                  ปรับ Manual ไม่ได้หรอครับปรับเซทแค่ค่า Buss แรมตรงเมนู DRAM Frequnecy เป็น 3200 แล้วก็ไปปรับไฟ DRAM Voltage เป็น 1.35v ตามที่ค่า xmp ต้องการถ้าแรมมันบอกเปิด XMP 3200 ได้ปรับ manual ก็น่าจะได้นะครับบอร์ดก็น่าจะไปให้ได้ B550 อย่างอื่นมันน่าจะปรับเป็นค่า Auto ให้ที่มันบูสได้ถ้าเปิดติดแล้วลองเช็คดูใน CPU-Z ดูครับแต่อาจจะเป็นการยุ่งยากในการปรับ manual นะครับเพราะถ้าเปิดไม่ติดเครื่องไม่บูสแล้ว เมนบอร์ดมันไม่รีคอฟเวอรี่กลับมาเป็นค่าเดิมให้ท่านอาจจะต้อง clearbios อาจจะยุ่งยากนิดนึงอาจจะต้องถอดถ่านถอดสาย 24pin หรือเอาไขควงจี้ไปตรงจุด clearbios คือแนะนำถ้าท่านไม่สะดวกทำอย่าเพิ่งไปปรับเองเลยครับแต่ถ้าสะดวกก็จัดแล้วส่วนตัวถ้าเป็นผมก็คงจะงุดหงิดเหมือนท่านนั้นแหละซื้อแรม 3200 มาแต่ได้ใช้แค่ 2133
                  MB OEM บ้างเจ้าไม่มีให้ปรับอะไรเลยครับ
                  บ้างเจ้ายังเป็น bios เลยด้วยซ้ำ
                  UEFI ยังไม่มีเลย

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post

MB OEM บ้างเจ้าไม่มีให้ปรับอะไรเลยครับ
                    บ้างเจ้ายังเป็น bios เลยด้วยซ้ำ
                    UEFI ยังไม่มีเลย
                    นี่ขนาดชิพ B550 น่ะครับที่บ้านมีบอร์ดของ OEM HP อยู่ตัวนึงรุ่นเก่าน่าจะเป็น AM3 แต่ไม่เคยเข้าดูไม่มีให้ปรับเลยหรอครับท่านอย่างนี้จะแนะนำเจ้าของกระทู้อย่างไรดีครับฮ่าๆ

Comment

Working...
                    X