Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษาเรื่องคอมฯ เห็นแรมไม่เต็มจำนวนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษาเรื่องคอมฯ เห็นแรมไม่เต็มจำนวนครับ

ติดตั้งแรม DDR3 Bus 1600 ทั้งหมด 32 GB (2 ยี่ห้อ Geil 8*2 GSkill 8*2) ในวินโดว์ ขึ้น 16 GB Usable
    ใน BIOS และ CPU Z เห็นครบ 32 GB
    ลองแก้ด้วยคำสั่ง msconfig แล้ว ก็ไม่หาย จะมีทางแก้ไขแบบอื่นอีกไหมครับ

MB MSI 970 Gaming

แต่ก่อนเคยใช้ Mainboard AMD DDR3 บางตัว แล้วลืมตั้งค่าบัสแรมแล้วเห็นไม่ครบ ไม่รู้นี่จะอาการเดียวกันไหม แนะนำลองปรับบัสแรมดู

ถ้าไม่ไปเซ็ตค่าใน bios เอง แรมมันน่าจะใช้บัส 1066
    ลองไปตั้งค่าบัสแรมเป็น 1600
    แต่ถ้าปรับเป็น 1600 แล้วไม่ได้ให้ลองเปลี่ยนเป็นบัส 1333

Comment

Originally posted by LightningBird View Post
      แต่ก่อนเคยใช้ Mainboard AMD DDR3 บางตัว แล้วลืมตั้งค่าบัสแรมแล้วเห็นไม่ครบ ไม่รู้นี่จะอาการเดียวกันไหม แนะนำลองปรับบัสแรมดู

ถ้าไม่ไปเซ็ตค่าใน bios เอง แรมมันน่าจะใช้บัส 1066
      ลองไปตั้งค่าบัสแรมเป็น 1600
      แต่ถ้าปรับเป็น 1600 แล้วไม่ได้ให้ลองเปลี่ยนเป็นบัส 1333

ลองแล้วครับ ผลที่ได้
      ปรับบัสเป็น 1600 ==> 16 GB usable
      ปรับบัสเป็น 1333 ==> boot Fail
      ปรับบัสเป็น 1066 ==> 24 GB usable

ต้องแก้ไขยังไงต่ออีกครับ

Comment

Working...
      X