Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ SSD ตัว Samsung 870 QVO 1 TB อยู่ พอดีมีเรื่องอยากจะปรึกษา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ SSD ตัว Samsung 870 QVO 1 TB อยู่ พอดีมีเรื่องอยากจะปรึกษา

สวัสดีครับ เมื่อ 2-3 เดือนก่อนได้ซื้อตัว Samsung 870QVO 1 TB มาใช้
    โดยใช้เป็น Drive เก็บข้อมูล แทน HDD แบบก้อนที่ใช้มาเป็นเวลาหลายปี (จน มี Bad sector)
    คอมมี Storage สองอัน คือ WD Blue nvme 256GB กับ Samsung 870QVO 1 TB
    .
    ทีนี้ มันเกิดปัญหาขึ้น เนื่องจาก ครั้งแรกลองเล่น Division 1 (ตอนลงเกม ลงไว้ Drive Samsung ตัวนี้) แล้วมันจะมีบางฉากที่ Load Map อยู่ดี ๆ
    มันก็ค้าง กดอะไรไม่ได้เลย พอ Task Manager ดู ปรากฏว่า Drive Samsung 870QVO 1 TB หายไปดื้อ ๆ!!
    เผอิญผมชอบถ่ายรูป ก็จะเก็บภาพที่ถ่ายเอาไว้ใน Drive นี้ด้วย
    เคยมีกดเข้าไปดูรูป แล้วเหมือน SSD มันโหลดไม่ทัน หรืออะไรสักอย่าง Window Explorer ก็ค้าง แล้ว Drive ตัว Samsung 870EVQ ก็หายไป
    พอสองสามวันมานี้ พยายามโหลดหนัง โหลดไฟล์ หรือย้ายไฟล์ที่มันขนาดความจุใหญ่ จาก Drive เจ้าปัญหานี้ มันก็ชอบหายไปเฉย ๆ ครับ
    ทิ้งไว้แค่ WD Blue nvme 256GB อันเดียว
    ไม่ทราบสาเหตุเลยว่าเพราะอะไร
    ก่อนหน้านี้ก็ไฟตกบ่อยอยู่ครับ แต่ SSD Kingston 128GB ตัวเดิมไม่มีปัญหาเรื่อง Bad sector เลย
    ก็เลยคิดว่าทำให้คอมเป็น SSD ดีกว่า

มีใครพอทราบอาการมั้ยครับ ที่เวลาเราทำให้ SSD โหลดข้อมูล โอนถ่ายข้อมูล มันจะหลุดตัวเองหายออกจาก Drive แบบนี้
    สเปคครับ
    FX8320
    RAM DDR3 16 GB (4x2 1866 + 8x1 1600)
    Asrock970 G/3.1
    Asus Xonar AE7.1
    RX580 8GB
    RAIDMAX AF600W
    WDBlue 256GB nvme
    Samsung 870QVO 1 TB
    Last edited by macrosszer; 31 Oct 2020, 10:06:28.

Comment

เปลี่ยนสาย sata สายไฟ sata

ถ้าไม่หาย ก็เคลมครับ

Comment

มันมี bad block ครับผมก็เพิ่งเจออาการแบบนี้ไปเหมือนกัน ลองใช้ hd tune ดูว่าติดเหลืองติดแดงอะไรไหม ถ้ามีก็เคลมอย่างเดียว

Comment

เคยเจออาการนี้กับตัว ส่งเคลมได้เลย
          ผมว่า hdd ทนกว่า ssd แบบกล่องนะครับ แถมกู้ข้อมูลยากกว่า hdd
          ส่วน ssd nvme ยังไม่รู้ว่าทนแค่ไหน

Comment

เสียเงินซื้อไปละ คงใช้ไปก่อนครับ
            รู้งี้เอา WD Black มาใช้แทนดีกว่า เสียดายมาก
            รอมันใกล้หมดอายุคงกลับไปซบ HDD ก้อนเหมือนเดิมครับ

Comment

SSD ไว้ลงOS โปรแกรม เกมส์ เท่านั้น ข้อมูลผมใส่แต่ HDD
              ใครจะบอกว่าSSDดีกว่าผมก็ไม่สนใจอะ เพราะผมไม่ไวใจมัน...

Comment

Originally posted by jackpodoms View Post
                SSD ไว้ลงOS โปรแกรม เกมส์ เท่านั้น ข้อมูลผมใส่แต่ HDD
                ใครจะบอกว่าSSDดีกว่าผมก็ไม่สนใจอะ เพราะผมไม่ไวใจมัน...
                555 ฮาร์ดดิสลูกนึงผมใช้กันทะลุ 10 ปีซีเกตุบาราคูด้า40 จิ้กกะไบต์ ยังอยุ่เลยปี 2002 ครับ.....มาบอกว่า SSD ทนกว่าก็ไม่ค่อยเชื่อเหมือนกัน

SSD ใช้แค่ บุสวินโดว์ หรือ ลีนุกส์เท่านั้น
                Last edited by micronz; 10 Nov 2020, 16:06:15.

Comment

Working...
                X