Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมด้วยครับทุกคน ผมจนปัญญาแล้วครับ ssd ใหม่ สร้างpartitionไม่ได้!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมด้วยครับทุกคน ผมจนปัญญาแล้วครับ ssd ใหม่ สร้างpartitionไม่ได้!!!!

นี่เป็นกระทู้แรก มีอะไรผิดพลาดขอโทษด้วยครับ

ขอสอบถามหน่อยครับว่าใครเคยเจอปัญหานี้ไหม แล้วควรจะแก้ไขยังไง ตัวนี้เป็น ssd แบบ sata3 ของใหม่ครับ ปัญหาคือ new volume disk ไม่ได้เลยเพราะ formatting ไม่เสร็จสักที ลองใช้ cmd diskpart command ก็ไม่ได้ ลองใช้โปรแกรมอื่น format ก็ไม่ได้ ลองหาวิธีจากยูทูปเยอะมากก็ยังไม่ได้ ลองโหลดโปรแกรมมาเช็คตัว ssd แล้วก็ปกติทุกอย่าง

อันนี้ลองใช้โปรแกรม AOMEI สร้าง parttition ครับ ลองทำตามคำแนะนำทุกอย่างแล้วก็ยังไม่ได้ ลองเช็ค ssd ดูแล้วไม่มี bad sector ครับ

Last edited by thejackkk; 6 Oct 2020, 00:13:35.

ลองบูตด้วย parted magic

Comment

NVme ผมเสีย เช็ค bad ไม่เจอเหมือนกัน แต่วินโดว์จอฟ้ารัวๆ ลงวินโดว์ก็ไม่ผ่าน
      เอาไปเคลมตัวใหม่ กลับมาใช้ได้ปกติเลย

ผมว่าของท่านพังแล้วละ สร้าง partition ไม่ผ่านทั้ง 2 โปรแกรมแบบนี้ พังชัวร์

Comment

ลองตัว MiniTool Partition Wizard Free 12.1
        รึยังครับ

Comment

สร้าง partition ไม่ผ่านใน admin tool ของ WIN10 ไม่ผ่านผมเครมเลย ไม่พยายามต่อแล้วครับ
          เสียเวลา ไม่พังตอนนี้ใช้ๆไปมันก็ไม่ทนครับ เผลอๆหมดประกันปุ๊บลาโลกเลย

Comment

Originally posted by ssk View Post
            สร้าง partition ไม่ผ่านใน admin tool ของ WIN10 ไม่ผ่านผมเครมเลย ไม่พยายามต่อแล้วครับ
            เสียเวลา ไม่พังตอนนี้ใช้ๆไปมันก็ไม่ทนครับ เผลอๆหมดประกันปุ๊บลาโลกเลย
            ปัญหาคือ ssd ตัวนี้เป็นของแถมจากการที่ประกอบคอมใหม่น่ะสิครับ เลยลองทำดูทุกวิธีเลย สงสัยคงจะต้องซื้อใหม่เองแล้วหล่ะครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
              ลองบูตด้วย parted magic

ลองทำแล้วยังเป็นเหมือนเดิมครับ

Comment

Originally posted by smit2534 View Post
                ลองตัว MiniTool Partition Wizard Free 12.1
                รึยังครับ
                ลองแล้วใช้ได้จริงๆด้วยครับ แต่ประสิทธิภาพดรอปมากๆเลย เอามาใช้งานจริงๆไม่ได้เลยครับ

Last edited by thejackkk; 6 Oct 2020, 23:37:34.

Comment

ใช้ทุล thrid party ครับัจัดการให้ โปรแกรมมันแข็ง
                  แฟลชไดรฟื พัง ฟอร์แมตไม่ SSd ฮาร์ดดิสพัง
                  ท่านทำแฟลชไดรฟ์ วินโดว์ 10 พี่อี ครับ มินิทุลพาติชันวิซาร์ด
                  บางทีผมใช้ Gparted จาก แผ่นบุส ลีนุกส์
                  แน่นอนเรือ่งจัดการพาติชั่นการทุลใน วินโดว์แถมมาเยอะ
                  หาไดรฟ์ มีปัญหาครับ

จขกท. ฟอร์แมตได้แล้วปรากฏว่าช้ามากเหรอครับ
                  Last edited by micronz; 8 Oct 2020, 23:35:24.

Comment

เมื่อได้แล้ว ลอง secure erase สัก 2-3 รอบ
                    ลองโปรแกรมของยี่ห้อมันก่อน https://www.gigabyte.com/th/Solid-St...ort-dl-utility

ก่อนหน้านั้น ลองเปลี่ยนสายSATA ดูก่อนไหม? ช่องสายไฟSATAด้วย สายไฟAC หักในหรือเปล่า ผมเจอสายACหักใน มันสปาร์คกวนทั้งระบบ รวนไปยันแอร์เลย
                    นี่กรณีของผมคล้ายๆกันไหมhttps://www.overclockzone.com/forums...B8%B1%E0%B8%9Aสุดท้าย 840pro ผมก็ไม่ตาย

Comment

Working...
                    X