Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาครับ SSD m2 หลังจากใช้งานมาประมาณเกือบ 1 ปี ขึ้น error code 0xc00000e

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหาครับ SSD m2 หลังจากใช้งานมาประมาณเกือบ 1 ปี ขึ้น error code 0xc00000e

สวัสดีครับ ผมรบกวนสอบถามปัญหา SSD m2 ยี่ห้อ Silicon power หลังจากใช้งานมาประมาณเกือบ 1 ปี ขึ้น error code 0xc00000e พร้อมทั้งให้ repair

error นี้จะเกิดจากการ transfer file ไปยัง HDD ลูกอื่น หรือ scan virus , scan ssd ด้วยโปรแกรม SP box ของ silicon power รวมทั้งใช้งานอยู่เฉยๆก็เกิด error นี้ขึ้น

พอเมื่อเกิด error นี้ขึ้น เวลาที่เข้าไป bios พบว่าบางครั้งก็จะเจอ ssd m2 บางครั้งก็ไม่เจอ ผมจึงลองเปลี่ยน slot m2 แต่ปัญหาดังกล่าวก็ยังเกิดอยู่ (จอฟ้า และ บางครั้งก็ไม่พบ drive m2)

ผมจึงใช้ HDD ลูกอื่นที่มี windows เพื่อ boot เข้าไป backup ข้อมูลจาก m2 ซึ่งการtrasfer file ก็สามารถทำงานได้เป็นปกติ แต่ถ้าหาก switch กลับมาเป็น m2 เมื่อ transfer file จะเกิดปัญหาดังกล่าว

หลังจากนั้นลองทดสอบลง windows ใหม่และลองเทสโดยการ transfer file แต่ปัญหาก็ยังพบอยู่ครับ

ขอรบกวนสอบถามว่า
    1.ปัญหานี้ เกิดจาก SSD m2 หรือว่าเป็นที่ Mainboard ครับ
    2.ถ้า m2 มีปัญหา ยี่ห้อนี้สามารถส่งเคลมได้ที่ไหนบ้างครับ ผมซื้อมาจาก shopee

spec
    SSD SP A80 Super-fast PCIe NVMe Gen3x4 P34A80 1TB
    Mainboard MSI z270 m7

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ

Last edited by kangwal33; 4 Oct 2020, 01:44:40.

ถ้าเก็บกล่องไว้ก็จะมีผู้นำเข้าระบุ
    ถ้าไม่มีกล่อง ดูประวัติการซื้อใน shopee แล้วทักไปถามร้านว่าส่งเคลมได้ที่ไหนบ้าง

ส่วนมาก SP M.2 ที่เห็นเอามาขาย ๆ กันจะรับประกันโดย S-trek
    ถ้าไม่ใช่ก็ลองทักไปที่ Silicon Power Official Store ใน shopee

Comment

ปกติแล้วร้านจะบอกว่าประกันของอะไร ถ้าไม่บอกๆแค่ว่าประกัน 5 ปีเฉยๆ ก็เสี่ยงจะโดนแพ

mainboard ที่เสียตรง m.2 นี่หายากมากนะ แทบไม่เคยเจอ

ผมว่าลองหาโปรแกรมที่น่าเชื่อถือหน่อย ทำ secure erase สักรอบ สร้าง partition แล้วลงวินใหม่ จากนั้นก็อย่าไช้โปรแกรมแปลกๆอีกแม้แต่ sp box เอง

ถ้ายังมีอาการอยู่ เคลม ssd เลย

Comment

ขอบคุณมากครับผม กำลังติดต่อไปทาง chat เพื่อเคลมครับ ถ้าเคลมง่ายจะได้อุดหนุนยี่ห้อนี้ต่อไปครับ

Comment

สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าทำ secure erase จะทำให้หมดประกันมั้ยครับ เห็นในเงื่อนไขการรับประกันเขียนว่า

Warranty : 5ปี (การรับประกันสินค้า จะรับประกันสินค้าที่เสีย หรือผิดพลาดจากระบบการทำงานของสินค้าที่ออกจากโรงงานเท่านั้น , สินค้าต้องไม่เสียหายจากการใช้งานผิดวิธี / ใช้งานไม่ถูกต้อง ตลอดจนการแก้ไขดัดแปลงสินค้า , การรับประกันสินค้าจะ ไม่ครอบคลุมถึงความเสียหายอันเนื่องมาจาก อุบัติเหตุ, การขนส่ง, การใช้อย่างไม่ถูกต้องหรือการใช้อย่างไม่เหมาะสม, การปรับปรุงซ่อมแซม โดยไม่ได้รับอนุญาตจากบริษัท ฯ และชิ้นส่วนชำรุดเสียหาย เช่น ไหม้, แตก , หัก ,บิ่น, ลอก, เป็นสนิม ฯลฯ)

Comment

ไม่

Comment

Comment

Working...
              X