Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเอา ram bus 3000 มาใส่ mainboard ที่ support ram แค่ 2666 จะใช้งานได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเอา ram bus 3000 มาใส่ mainboard ที่ support ram แค่ 2666 จะใช้งานได้ไหมครับ

กำลังศึกษาข้อมูลอัพเกรดคอมใหม่ครับ

มีข้อสงสัยคือถ้าเอา ram bus 3000 มาใส่ mainboard 2666 ตัวแรมมันจะลด bus มาเป็น 2666 ด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่สามารถใช้งานได้เลยครับ แล้วถ้าใช้ไปนานๆจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ดูรุ่นนี้ไว้ G.SKILL RAM PC DDR4 32GB/3000MHZ.(16X2) TRIDENT Z ยี่ห้อนี้ถือว่าดีไหมครับ คอมเก่าผมใช้ ram kingston อยู่

ขอบคุณครับ

บอร์ดรองรับแค่ 2666 ใส่แรมที่บัสสูงกว่า 2666 ก็จะวิ่งแค่ 2666 = ใส่ได้ครับ

แนะนำถ้าใช้บอร์ดที่ OC ไม่ได้ไปเล่นแรมที่บัสสูงสุดของบอร์ดที่ดีกว่า เอาส่วนต่างไปลงอย่างอื่นยกเว้นจะอยากได้แรมตัวนั้นจริงๆ

Comment

ผมเพิ่งเอาแรมใหม่ ddr4 bus 3200 ใส่กับเครื่องเก่า b250/i5-6400

ก็ทำงานได้ตามปกติที่ bus 2133 (cpu รองรับเท่านี้)

ปล. ใส่ใช้ไปงั้นๆ แหล่ะ
      ทีแรกว่าจะประกอบเครื่องใหม่ เลยซื้อแรมมาใหม่มารอ
      แต่ทำใจเรื่องราคาบอร์ด Z490 ยังไม่ได้ เลยดองไว้ก่อน

Comment

ใช้ได้ครัช

Comment

1.ใส่ได้ เพิ่มเติม แม้ CPU จะบอกรองรับแรม 2666 แต่บอร์ดบอก 4000(OC) ถ้าแรม 3200 เดิมๆก็สามารถวิ่ง 3200 ได้ และ OC ได้มากกว่า (ตอบเผื่อสงสัยเพิ่มในอนาคตว่าทำไม CPU บอกรองรับแรมแค่ 2666 และใช้แรม 3200 ได้)
          2.ไม่เสีย ไม่มีผลอะไรเลย นิยมให้ลากแรมด้วย เพราะมันเสียยาก ประกัน LT ส่วนใหญ่ ไม่มีรายงานว่าลากแล้วเสียบ่อยเลย
          3.เรื่องแรมตอบได้ยากมาก มีแค่เซียนแรมเท่านั้นที่รู้เรื่อง Lot เรื่อง ชิพ ว่าอะไรเป็นอะไร ลากไปได้แค่ไหน ซื้อตอนนี้ได้ล็อตอะไร B-die ไหม หรือ xxx ซึ่งเฉพาะเซียนเท่านั้น รอเซียนมา ตอบ
          4.แรมถ้าเราไม่มีข้อมูลเรื่อง Lot หรือ ชิพที่ใช้ อย่าตัดสินที่แบรนด์ หรือ รุ่น ให้ดูที่บัสพอ เราจะบอกว่า 3200 เท่ากัน แต่แบรนด์นั้นเรารู้จักดังมาก ขายแพงกว่า แต่ไม่ใช่จะแปลว่าดีกว่าแบรนด์อื่นที่ราคาถูกกว่านั่นก็ไม่ใช้ซะทีเดียว ( แรมบัส 3200 เท่ากันถ้าหาข้อมูลไม่ได้ + ขี้เกียจหา ก็ซื้อ 3200 ตัวถูกที่สุดนั่นหล่ะ แต่ถ้าพบข้อมูล แบรนด์นี่ขายแพงแต่ชิพดีกว่า ก็ตามที่เราพิจารณา)

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมไม่ได้สาย oc คิดว่าจะจัด mainboard เป็นตัว h470 พอครับ
            ส่วนแรม bus 3000 กับ 2666 เห็นราคาต่างกันไม่กี่ร้อยก็เลยอยากได้ตัวบัสสูงๆไว้ก่อนครับ แหะๆ

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
              1.ใส่ได้ เพิ่มเติม แม้ CPU จะบอกรองรับแรม 2666 แต่บอร์ดบอก 4000(OC) ถ้าแรม 3200 เดิมๆก็สามารถวิ่ง 3200 ได้ และ OC ได้มากกว่า (ตอบเผื่อสงสัยเพิ่มในอนาคตว่าทำไม CPU บอกรองรับแรมแค่ 2666 และใช้แรม 3200 ได้)
              2.ไม่เสีย ไม่มีผลอะไรเลย นิยมให้ลากแรมด้วย เพราะมันเสียยาก ประกัน LT ส่วนใหญ่ ไม่มีรายงานว่าลากแล้วเสียบ่อยเลย
              3.เรื่องแรมตอบได้ยากมาก มีแค่เซียนแรมเท่านั้นที่รู้เรื่อง Lot เรื่อง ชิพ ว่าอะไรเป็นอะไร ลากไปได้แค่ไหน ซื้อตอนนี้ได้ล็อตอะไร B-die ไหม หรือ xxx ซึ่งเฉพาะเซียนเท่านั้น รอเซียนมา ตอบ
              4.แรมถ้าเราไม่มีข้อมูลเรื่อง Lot หรือ ชิพที่ใช้ อย่าตัดสินที่แบรนด์ หรือ รุ่น ให้ดูที่บัสพอ เราจะบอกว่า 3200 เท่ากัน แต่แบรนด์นั้นเรารู้จักดังมาก ขายแพงกว่า แต่ไม่ใช่จะแปลว่าดีกว่าแบรนด์อื่นที่ราคาถูกกว่านั่นก็ไม่ใช้ซะทีเดียว ( แรมบัส 3200 เท่ากันถ้าหาข้อมูลไม่ได้ + ขี้เกียจหา ก็ซื้อ 3200 ตัวถูกที่สุดนั่นหล่ะ แต่ถ้าพบข้อมูล แบรนด์นี่ขายแพงแต่ชิพดีกว่า ก็ตามที่เราพิจารณา)
              ความรู้ใหม่เลยครับ แบบนี้ถ้าผมใส่ ram bus 3000 ใน board ที่ support bus 2933 ก็อาจจะวิ่งที่ 2933 ได้สินะ
              ขอบคุณมากครับ

Comment

แม่นแล้ว

Comment

ใส่ไปเลย วิ่งได้ 2666 ตามปกติ

เครื่องผมยังใช้ 2666 กับ 3200 ที่ซื้อ 3200 เพราะราคาต่างนิดเดียวปล่อยง่ายกว่า

Comment

Originally posted by mongmong View Post
                    ความรู้ใหม่เลยครับ แบบนี้ถ้าผมใส่ ram bus 3000 ใน board ที่ support bus 2933 ก็อาจจะวิ่งที่ 2933 ได้สินะ
                    ขอบคุณมากครับ
                    เมนบอด B460 หรือ H470

Please refer to Memory Support List on ASRock's website for more information.
                    Core™ (i9/i7) support DDR4 up to 2933; Core™ (i5/i3), Pentium® and Celeron® support DDR4 up to 2666.

คุณต้องใช้ Core™ (i9/i7) เท่านั้นถึงจะวิ่งแรมบัส 2933
                    Core™ (i5/i3), Pentium® and Celeron จะวิ่งแค่แรมบัส 2666

ถ้าอยากวิ่งเต็มให้ไปใช้เมนบอด z490

Comment

Working...
                    X