Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหา HDDช้าครับ ไม่แน่ใจว่าสาเหตุมาจากอะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหา HDDช้าครับ ไม่แน่ใจว่าสาเหตุมาจากอะไร

สเป็คตามนี้นะครับ

คือ ผมมีHDDอยู่ลูกนึงครับ บาราคูด้า3เทอ ตัวเคลม
    พอหลังจากเปลี่ยนมาใช้SSDลงวินใหม่ อยู่ดีๆลูกนี้ก็มีปัญหาด้านการเขียนครับ
    เวลาก็อปไฟล์มาลงลูกนี้จะวิ่งแบบสะอึกๆคือ วิ่งแล้วร่วง แล้วก็พุ่ง แล้วก็ร่วง วิ่งแล้วหยุด
    ต้องกดพอสไฟล์เป็นพักๆ แถมพอหลังจาก ก็อปไฟล์เสร็จ HDDจะวิ่ง100ไม่หยุดไปซักพักดังภาพเลยครับ

มีคนแนะนำให้ลองคริสตั้ลดิสแล้วรู้สึกว่าจะโอเคอยู่

คือ อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเป็นมาจากอะไรระหว่าง
    1.มันจะไปอ่ะแหละไม่ใช่ไร

2.วินโดว์10ที่ใช้มีปัญญา(เพราะเอาจริงๆตั้งแต่ใช้มานี่ค้างประจำ แต่ไม่ได้วินโดว์รีแพร์)

3.ไฟไม่พอ ใช้HDD3ลูก SSDลูกนึง แต่อันนี้ผมคิดว่าไม่ใช่ เพราะก่อนจะเปลี่ยนเป็น SSDผมใช้แบล็ค1Tbมาก่อน ก็ใช้ได้ปกติ

PSUที่ใช้เป็นตัวนี้ครับ
    Attached Files
    Last edited by BGAlucard; 18 Sep 2020, 04:38:28.

ใช้ HD tune --> Benchmark ดูว่าความเร็วตกไหม

Comment

Benchmarkแล้วได้ประมานนี้ครับ ผมดูไม่เป็นว่าอะไรยังไง

Comment

ผิดปกติครับ และความเร็วต้องได้ประมาณ 148 MB/s

ลองเปลี่ยนสายไฟ กับสาย SATA หรือทำความสะอาด หรือย้ายเสียบ SATA ช่องอื่นดู

Comment

โอเคครับ ได้แล้วครับ เปลี่ยนพอร์ทแล้วหาย ทูซี้ใช้มาตั้งนาน น่าจะเปลี่ยนพอร์ทซะตั้งแต่ก่อนหน้านี้ ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by BGAlucard View Post
            โอเคครับ ได้แล้วครับ เปลี่ยนพอร์ทแล้วหาย ทูซี้ใช้มาตั้งนาน น่าจะเปลี่ยนพอร์ทซะตั้งแต่ก่อนหน้านี้ ขอบคุณมากครับ

ไม่เป็นไร

Comment

Working...
            X