Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง hdd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง hdd

hdd ตัวเก่าที่ใช้โหลดบิทกำลังจะกลับบ้านเกิด จะหามาทดแทนตัวเก่า
    ตัวเก่าที่ใช้ ST1000DM005 (HD103SJ) 7200rpm 64MB

ในใจมีงบ อยู่ 1800 แต่เลือกไม่ถูกระหว่าง
    1. Seagate 2TB ST2000DM008 7200rpm 256MB
    2. WD 2TB WD20EZAZ 5400rpm 256MB

ไม่ทราบว่าตัวไหนดีกว่ากัน เห็นรีวิวในเวบนี้ WD มันอ่าน 4K ได้ดีกว่า กับราคาใกล้เคียงกัน แต่มันแค่ 5400 รอบ จะไหวกับการโหลดบิทรึเปล่า
    ความรู้ดั้งเดิม แต่ก่อน 5400 มันเทียบ 7200 ไม่ได้ เข้าถึงข้อมูลช้ากว่า

แนะนำหน่อยครับ จะได้รีบไปซื้อ ก่อนข้อมูลหายครับ ขอบคุณครับ

คหสต. มองว่า ถ้าเทียบ HDD กับ ความเร็วในการเขียน(โหลดบิท)
    ทั้งสองตัวต่างกันเล็กน้อย(ช้าทั้งคู่) เอาไปโหลดใช้งานจริง ความเร็วไม่ใช่เรื่องน่าวิตก เพราะยังไงก็คอขวดในหลายจุด
    ที่น่าวิตกคือ Durability,FailureRate มากกว่าครับ

ภาพรวม สำหรับผม ชอบSGมากกว่า (Seagate รุ่นใหม่ๆบนDesktop น้ำหนักเบากว่า,ขนาดบางกว่า,ทำงานเงียบ )

Comment

Working...
    X