Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อแรมใหม่มาเสียบแต่เปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อแรมใหม่มาเสียบแต่เปิดไม่ติด

ซื้อแรม hyperx predator rgb 8*2 16gb 2933

จุดสังเกตุ

เสียบแล้วเปิดเครื่องหน้าจอไม่ติด
    ไฟrgbตัวแรมไม่ติด
    เสียบแรมเดี่ยวก็ไม่ติด
    เปิดเครื่องไปนานๆ เครื่อง restart เอง วนไปเลื่อยๆ

ก่อนหน้าใช้ xpg 8 gb 2666 เสียบติดไม่มีปัญหาอะไร

ขอแนวทางกาาแก้ปัญหาครับ
    ที่บ้านตอนนี้ไม่มี internet ต้องยกไปร้านอย่างเดียวใช่ไหมคับ

MB asrock ab350m pro4 (am4)

มีแรมตัวเดิมไหม ลองใส่แล้วติดไหม

Comment

Originally posted by ppny2007 View Post
      มีแรมตัวเดิมไหม ลองใส่แล้วติดไหม
      ติดครับ เกี่ยวกับไบออสไหมครับ

Comment

อัพเดทไบออสเป็นตัวล่าสุด

Comment

Originally posted by LightningBird View Post
          อัพเดทไบออสเป็นตัวล่าสุด
          ผมให้พี่ที่เป็นคนขายแรมเค้าเช็คมห้แล้วครับ เหมือนว่าบอดผมยะไม่รองรับ ไม่แน่ใจว่าถ้าอัพไบออสแล้วจะช่วยได้ไหม
          แรมผม

บอด

Comment

CPU รุ่นอะไรครับ? ลองเช็คดูว่ามันรองรับ RAM บัสเท่าไหร่ เพราะ RAM controller สมัยนี้มันอยู่ใน CPU

2020-01-25 JDEC vs XMP.jpg

ลองดูรูปและอ่านลิ้งก์อันนี้ประกอบ
            https://www.overclockzone.com/forums...D%E0%B8%87-Ram

วิธีตั้งค่าเพื่อลดปัญหา XMP บน Ryzen
            1. เริ่มต้นอย่าใช้ XMP ให้เลือกเป็น Default หรือ Auto มันจะวิ่งแค่บัส 2133 หรือ 2400 ขั้นนี้เอาแค่เข้า Windows ให้ได้ก่อน
            2. เปิด CPU-z จดค่าในตาราง XMP มา
            3. เข้า BIOS ปรับค่าแบบ Manual ตามตาราง (ย้ำว่า Manual) ค่ายิบย่อยที่เหลือปล่อย Auto ไป
            4. ตั้งค่า Command rate ไว้ที่ 2T

Comment

Working...
            X