Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาครับ Ryzen3600+MSI Tomahawk Max+G.skill TridenZ NEO 3200 mhz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาครับ Ryzen3600+MSI Tomahawk Max+G.skill TridenZ NEO 3200 mhz

ผมใช้เซ็ตนี้อยู่ครับ Ryzen3600+MSI B450 Tomahawk Max+G.skill TridenZ NEO

จริงๆผมก็เช็คแล้วแหละว่า RAM มันไม่ได้อยู่ใน QVL ของ MB นี้ แต่ด้วยความที่มันออกมาใหม่ สวยด้วย อยากได้เลยวัดดวง

ตั้งแต่ได้มาผมก็จัดการเข้าไบออสกด xmp ทันที บูทผ่านสบายๆ
    พอลองรัน Memtest เท่านั้นแหละ เรียบร้อย error มาทุกครั้งที่รัน มาช้าบ้าง เร็วบ้าง บางทีรันไปยังไม่ถึง 10 วิ error แล้ว ลองปรับ timing ตาม DRAM calculator ทั้งแบบ safe แบบ fast เทสดูก็ error ตลอด สุดท้ายลองปรับไปรันค่า default ที่ 2133 mhz ก็ยังมี error อีก เหอๆ

ส่วนปัญหาที่เจอเรื่อยๆระหว่างใช้งานคือ อยู่ๆมักมีอาการ No signal ขึ้นที่จอ ทำยังไม่ก็ไม่กลับมานอกจากรีสตาร์ต บางวันเล่นทั้งวันก็ไม่เจอ บางวันเล่นแปบเดียวก็เป็นแล้ว ผมเดาว่าจะมาจาก compatibility ระหว่าง MB กับ RAM นี่แหละ เลยอยากถามดังนี้ครับ

ผมควรทำไงดีครับ

1. เปลี่ยน MB ไปใช้ x570 เลยดีไหม แต่เท่าที่เช็ค x570 ที่ราคาไม่แรงมากอย่าง ASUS prime ใน QVL ของบอร์ดมันดันไม่มีแรมรุ่นนี้ แต่พอเช็ค QVL ของแรมในเวบ G.skill บอกว่า ASUS prime อยู่ใน QVL แบบนี้มันจะชัวร์ไหมครับ กลัวเอามารัน memtest ละ error โผล่อีก
    2. หรือผมควรเปลี่ยน RAM ไปใช้รุ่นที่มีใน QVL ของ MB ดี เท่าที่เห็นมีขายในไทย 32GB(16x2)ก็มี kingston HX432C16FB3AK2/32 ใน QVL บอกเป็น Micron J มันดีไหมครับนี่ ไม่คุ้นเลย แล้วถ้าแรมที่มีใน QVL ของ MB เขาเทสถึงระดับไหนครับ ถึงเอามาใส่ใน QVL ได้ (คงไม่ใช่แค่ กด xmp ติด บูทขึ้นใช่ไหมครับ เหอๆ)

ถ้ามีใครใช้ Ryzen3600+MSI B450 Tomahawk Max แนะนำหน่อยครับ ท่านใช้แรมตัวไหนอยู่แล้วไม่มีปัญหาทั้งการใช้งาน และเทสในโปรแกรมต่างๆ
    หรือท่านอื่นๆมีประสบการณ์ลักษณะนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by Attilaz; 14 Jan 2020, 17:00:05.

ไม่ลองเปลี่ยนแรมดูก่อนหรอคับ สะดวกกว่าเปลี่ยนบอร์ด ค่อยไล่อาการ ถ้ายังเหมือนเดิมค่อยเปลี่ยนบอร์ด

ใช้ไบออสรุ่นไหนอยู่คับ

ตั้งไฟเท่าไหร่ หรือปล่อย auto

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
      ไม่ลองเปลี่ยนแรมดูก่อนหรอคับ สะดวกกว่าเปลี่ยนบอร์ด ค่อยไล่อาการ ถ้ายังเหมือนเดิมค่อยเปลี่ยนบอร์ด

ใช้ไบออสรุ่นไหนอยู่คับ

ตั้งไฟเท่าไหร่ หรือปล่อย auto

ไบออสใช้อันล่าสุดเลยครับ 7C02v35

ไฟผมปล่อย auto ครับ ควรตั้งเท่าไหร่ดีครับ ชิปเป็น hynic cjr

ถ้าปรับจูนแล้วยังไม่เวิร์คอีกผมอาจจะต้องลองเปลี่ยนแรมอย่างที่ท่านว่าละครับ

Comment

แนะนำตั้งโพสกระทู้ในห้อง AMD คับ ห้องนี้คนไม่ค่อยมาดูเท่าไหร่ ตั้งใหม่เลย มีคนช่วยเยอะคับ

ไฟกับ CL ตั้งตามค่าแรม คับ ในไบออสเปิด xmp ถ้าบอร์ดไม่รับแรม ทดสอบ ใส่แรม 1 แถว แล้วลองเล่นดูคับ ว่าอาการหายไหม

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
          แนะนำตั้งโพสกระทู้ในห้อง AMD คับ ห้องนี้คนไม่ค่อยมาดูเท่าไหร่ ตั้งใหม่เลย มีคนช่วยเยอะคับ

ไฟกับ CL ตั้งตามค่าแรม คับ ในไบออสเปิด xmp ถ้าบอร์ดไม่รับแรม ทดสอบ ใส่แรม 1 แถว แล้วลองเล่นดูคับ ว่าอาการหายไหม
          ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองตั้งใหม่ดูครับ

Comment

Working...
          X