Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง RAM วิ่งไม่ไม่เต็ม 16gb เห็น 15.9 ครับต้องไปปรับตรงไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง RAM วิ่งไม่ไม่เต็ม 16gb เห็น 15.9 ครับต้องไปปรับตรงไหนดีครับ

ผมเข้าไปหน้าไบออสแล้วงงเลยครับบางฟังก์ชั่นนี่ไม่เคยใช้เลยไม่กล้าลองปรับ
    สเป็คเครื่อง
    Mb. Gigabyte A320M-S2H (Bios f50)
    Ram. Kington HyperX 16GB(8x2)
    VGA. Galax GTX 1060 6GB
    Psu. Cougar 800 Watt
    System 12_24_2019 11_35_02 AM.png

hardware reserved

Comment

หายไปนิดหน่อยอย่าไปซีเรียสเลยครับ

Comment

เช็คแล้วมันจะหายไป 71MB ใส่ 8 ขึ้น 7.93
        16 ขึ้น 15.9
        24 ขึ้น 23.9
        32 ขึ้น 31.9
        ดู hardware reserve ก็เป็น 0 ไม่รู้มันสำรองไว้ให้อะไร

Comment

ของผม
          ตอนใช้บอร์ดเก่า 24GB เห็นเต็มๆ พอย้ายมา HEDT เหลือ 23.7GB ตอนนี้เปลี่ยนแรมเป็น 32GB แต่ก็เห็นแค่ 31.7 ครับ Hardware Reserved ไป 3 ร้อยกว่าๆ ไม่รู้ว่าเอาไปทำอะไร

Comment

ลองเข้าไปปรับใน BIOS หมวด Shared Video Memory ครับ

บอร์ดบางรุ่นมันกวน ใช้การ์ดจอแยก ปรับ Disable แต่ยังแชร์แรมอยู่นิดนึง ต้องปรับเป็น Auto ถึงจะปิดจริงๆ

Comment

ขอบคุณครับเดี๋ยวลองปรับดู

Comment

สรุปของผมเป็นที่ BIOS
                X470 taichi ทดลองลดมาใช้ v3.43 เห็นเต็ม

Comment

Working...
                X