Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harddisk Benchmark By HD Tune

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by อิมพีเรียล View Post
    wd 160 GB AAJS

รหัสเทพ อีกแล้ว ต้องรีบจด อิอิิอ
    00A4B0

Comment

• Originally posted by อิมพีเรียล View Post

เมพขิงๆ

ตัวนี้คงเป็นลูกของพวก 6400AAKS 1จานจุ320G

Comment

• 1600AAJS เมพพพพพ ขิงงงงงง ขิงงงงงงงง

Comment

ผมว่ารหัสของผมแรงแล้วนะ ตัวนี้แรงกว่าอีก

Comment

สุดยอดเลยครับ

Comment

• Originally posted by missionman View Post
              ของผม
              ทำไมของผมมัน access time ตั้ง 16 ms วะเนี่ยเซ็งจิต รหัส 00A7B เหมือนกันเป๊ะ

Comment

• Originally posted by tg12 View Post
                รหัสเทพ อีกแล้ว ต้องรีบจด อิอิิอ
                00A4B0
                Originally posted by cap_zone View Post
                เมพขิงๆ

ตัวนี้คงเป็นลูกของพวก 6400AAKS 1จานจุ320G
                Originally posted by Toffeecheese View Post
                1600AAJS เมพพพพพ ขิงงงงงง ขิงงงงงงงง
                Originally posted by jocknaja View Post
                ผมว่ารหัสของผมแรงแล้วนะ ตัวนี้แรงกว่าอีก
                Originally posted by witchtuya View Post
                สุดยอดเลยครับ
                ลูกนี้ประกัน advice ครับ
                ซื้อมา 1270 บาท

Comment

• Raptor

Intel 9550
                  WD Raptor 4-Raid0

Comment

• ทำไมของเราไม่แรงบ้างเนี่ยรหัสก็แปลกกว่าชาวบ้านซื้อเมื่อ พฤษภาครับ

Comment

• ของผม seagate 250GB ES.2 Buffer 32 MB raid 0 4ลูก บน intel matrix storage บอร์ด GIGABYTE P35-DS3R

Comment

• แรงดีครับ

Comment

• กระทู้นี้ แน่นอนจริงๆ ครับ ถ้าโปรไม่เพี้ยนนะ

Comment

• ดันครับ กระทู้ดีมีประโยชน์

Comment

• เห็นหลายท่านสงสัยว่าทำไมของเราไม่แรงเท่าเค้า ก็อยากจะบอกนิดนึงครับ ว่า ความแรง มันมาพร้อมกับ ตัวแปรทั้ง ความเร็วในการอ่านเขียน (sequential read/write) ความเร็วในการเข้าถึง (access time) ดังนั้นถ้าจะแรงจริงก็ต้องมี sequential read/write สูงๆเช่นในระดับ 90m/s ขึ้นไปโดยที่ access time ควรจะต่ำด้วยคือราวๆ 11-12ms
                              บางรุ่น อ่านเขียนเฉลี่ยได้ถึง 96mb/s แต่ access time ไป 15-16ms ก็ไม่ถือว่าแรง

ที่แรงสุดตอนนี้ ในจำพวกที่ใช้จานแม่เหล็กหมุน ก็น่าจะเป็น velociraptor นะครับ อ่านเขียนเฉลี่ยถึง 100mb/s แต่ access time แค่ 4-5ms

กรณี 6400aaks บางท่าน access time เป็น 15ms ก็ไม่ต้องตกใจครับ ให้ท่านหาโปรแกรม hitachi tool (ของไดรฟ ยี่ห้อ hitachi) มาปิด aam ซะ access time ก็จะอยู่ระดับ 12ms แล้วครับ lot ที่ผลิตแรกๆรุ่นนี้เค้าเปิด aam ไว้ทำให้ อ่านเขียนเงียบ แต่เข้าถึงช้าลง

ส่วน 1600aajs กะ 5000aaks ที่เห็นก่อนหน้านี้ อ่านเร็วสูงสุดได้เกิน 100mb/s มันมายังไงนะ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน เพราะรหัสนี้ออกมานานแล้ว ความเร็วอ่านสูงสุด 60-80mb/s เต็มที่นะ ส่วนที่ออกมาใหม่ๆ ไม่รู้ว่าทำยังไง บางทีเค้าอาจจะใช้ จาน 320gb มาทำก็เป็นไปได้นะครับ

Comment

• st3320613as

Comment

Working...
                                X