Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harddisk Benchmark By HD Tune

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by poreking View Post
    นิ่มๆ
    ผมรู้สึกสงสัยเหมือนกันจากที่สังเกตกราฟของเพื่อนๆ ทำไมกราฟของทุกคนมันค่อยๆตกลงเรื่อยๆ ละครับ อ้างอิงจากกราฟของผมนะครับ
    หรือ โปรแกรมทดสอบผมมันเก่าไป ใครมีขอหน่อยครับจะได้ทดสอบตัวใหม่มาดูกัน

ภาพนี้เป็นผลทดสอบ แบบ ซาต้า 1 นะครับ
    มาดูกราฟกัน

Comment

มาแร้น พึ่งได้มาวันนี้เอง เหอๆ

Comment

Originally posted by poreking View Post
        ผมรู้สึกสงสัยเหมือนกันจากที่สังเกตกราฟของเพื่อนๆ ทำไมกราฟของทุกคนมันค่อยๆตกลงเรื่อยๆ ละครับ อ้างอิงจากกราฟของผมนะครับ
        หรือ โปรแกรมทดสอบผมมันเก่าไป ใครมีขอหน่อยครับจะได้ทดสอบตัวใหม่มาดูกัน

ภาพนี้เป็นผลทดสอบ แบบ ซาต้า 1 นะครับ
        มาดูกราฟกัน
        เป็นที่ Controller raid หรือการเซ็ท raid ครับ..ปรกติ Burst rate อย่างน้อยๆก็ 100 MB/s

ถ้าต่อ RAID ก็ได้มากกว่านี้มาก

ฮาร์ดดิสก์จะเร็วในช่วงแรกๆ และจะค่อยๆช้าลงเรื่อยๆ เมื่อหัวอ่านเข้าไปใกล้วงในสุด

ถ้าดูของท่านคือเป็นคอขวดที่คอนโทรลเลอร์ raid ครับ ต้องดูว่า ชิปอะไร และเซ็ทไว้แบบใหน?

Comment

System Phenom 9550

HDD : Barracuda ES.2 ST3500320NS 500GB SATA-II 32MB NCQ

เดิมๆทุกอย่างครับ ยังไม่ได้ปรับอะไรเลย

อีกตัว

System Intel E2140

HDD : WD Caviar SE WD1600AAJS 160GB SATA-II 8MB

เดิมๆนะครับ

Comment

Originally posted by Mamypoko View Post
            System Phenom 9550

HDD : Barracuda ES.2 ST3500320NS 500GB SATA-II 32MB NCQ

เดิมๆทุกอย่างครับ ยังไม่ได้ปรับอะไรเลย

อีกตัว

System Intel E2140

HDD : WD Caviar SE WD1600AAJS 160GB SATA-II 8MB

เดิมๆนะครับ

ีที่บอกว่าปรับแต่งเนี่ย ปรับแต่งอะไรหรอครับ HDมันoCได้ด้วยหรอ คุคุ

Comment

Originally posted by sicklab View Post
              ีที่บอกว่าปรับแต่งเนี่ย ปรับแต่งอะไรหรอครับ HDมันoCได้ด้วยหรอ คุคุ
              ผมหมายถึง system อะ อิอิ

Comment

Barracuda ES.2 ST3500320NS

กราฟของคุณ Mamypoko ค่าBurts rate ได้่ต่ำกว่ามาตรฐานนะครับ..ปรกติน่าจะเกือบสองร้อย

ลองดูจัมเปอร์ที่ตัวฮาร์ดดิสก์นะครับ ว่าเซ็ท SATA 300 ไว้ถูกต้องหรือเปล่า

Comment

Originally posted by kwangloke View Post

กราฟของคุณ Mamypoko ค่าBurts rate ได้่ต่ำกว่ามาตรฐานนะครับ..ปรกติน่าจะเกือบสองร้อย

ลองดูจัมเปอร์ที่ตัวฮาร์ดดิสก์นะครับ ว่าเซ็ท SATA 300 ไว้ถูกต้องหรือเปล่า

ขอบคุณมากครับ
                  Last edited by Mamypoko; 12 May 2008, 09:10:48.

Comment

Burts rate มันคือค่าอะไรหรอครับ

Comment

Originally posted by kwangloke View Post

ของผม raid ได้แค่ 80กว่าเองง่ะ ผิดปกติ อย่างแีรงเลยใช้ไหม จัมเปอร์ ต้องเสียบแบบไหนหรอครับ ผมไม่ได้เสียบ อะครับ

Comment

ขอร่วมด้วยคนครับผม
                        มี HD 4 ลูก ในเครื่องครับ
                        รูปแรก อาร์ดดิส 2 ลูก ต่อเรด 0 ใช้ฮาร์ดดิส ขนาด 160 กิ๊ก ซีเกท 7200.10 ครับ รหัส ST3160815AS เปิดแคลชระบบครับ
                        รูปสอง ฮาร์ดดิส 1 ลูก ขนาด 250 กิ๊ก ซีเกท 7200.10 รหัส ST3250310AS ครับ
                        รูปสาม ฮาร์ดดิส 1 ลูก ขนาด 250 กิ๊ก เวทเทิน รหัส WD2500YS ครับ
                        Last edited by คนมือใหม่; 7 Sep 2008, 15:04:04.

Comment

ใครมีWD 500aacsบ้างขอดูหน่อย แรงสู้aaksได้ป่าว

Comment

INTEL ICH8R : RAID0 x4

Comment

X2 4400+
                              M2N-E
                              WD 3201ABYS 320*2

Comment

X2 4400+
                                M2N-E
                                SAMSUNG HD161HJ 160*2

Comment

Working...
                                X