Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harddisk Benchmark By HD Tune

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• WD640AAKS รหัสแปลก
    Last edited by amed; 4 Feb 2010, 21:56:57.

Comment

• โชว์ด้วยคน เพิ่งไปถอยมาตัวละ 2700 สอยมา 2 ตัว หมดตรูดเลย

Comment

• เล็งเห็นถึงประโยชน์แล้ว เพื่อเป็นแนวทางในการเลือกซื้อฮาร์ดดิสก์

ผมปักหมุดให้นะครับ ^_^

Comment

• สำหรับใครที่สงสัยว่าทำไมมันเร็วกว่าแรงกว่าทั้งที่รหัสเดียวกัน ผมขออธิบายแบบนี้นะครับ

ปัจจัยที่ทำให้ฮาร์ดดิสก์มี Transfer rate สูงนั้นมีหลายๆอย่างครับ แต่สำคัญที่สุดคือ GB/Platter

GB/Platter ถ้าแปลก็คือ ความหนาแน่นของการบันทึกข้อมูลต่อพื้นที่บนจานดิสก์1 แผ่น

ฮาร์ดดิสก์เริ่มต้นพัฒนามาตั้งแต่ จานดิสก์เท่ากระด้ง 1 จานเก็บข้อมูลได้ไม่ถึง MB.แน่นอนว่าพื้นที่มันมาก แต่จุได้น้อย ความหนาแน่นก็น้อย ความเร็วก็ช้า เพราะกว่าจะถึงแต่ละจุดของการเก็บข้อมูล หวังว่าพอจะมองออกนะครับ

พอพัฒนามาเรื่อยๆ ยกตัวอย่างพวก AAKS เนี่ยมันมีความจุตั้งแต่ 160GB/platter มาเรื่อยๆ

จนถึงปัจจุบันล่าสุดทำได้คือ 320GB/platter ซึ่งทำให้มีความเร็วสูงขึ้นกว่าเดิมเกือบๆ เท่าตัว

แน่นอนครับ ปัจจุบันอ้างอิงตัวเลขที่ 320GB. เพราะฉะนั้นเวลาผลิตฮาร์ดดิสก์รุ่นใหม่ๆออกมาก็จะอ้างอิงตัวเลขที่เกี่ยวพันกับ 320GB. ละครับ

160 GB. คือใช้ 1/2 Platter (แผ่นดิสก์มี 2ด้านใช้แค่ด้านเดียว)
          320 GB. คือใช้ 1 Platter มีหัวอ่าน ทั้งสองด้าน
          640 GB. คือใช้ 2 Platter มีหัวอ่าน 4 หัว

ตัวข้างบนนี้เร็วเท่ากันครับ แต่ซีคไทม์อาจจะช้าหรือเร็วต่างกันขึ้นอยู่กับการออกแบบแต่ละเกรด ซึ่งก็อยู่ที่เฟิร์มแวร์ต่างๆ

แต่ต้องแน่ใจว่าเป็นเทคโนโลยี่ใหม่นะครับ เพราะมันก็มีทั้งของเก่าอยู่ด้วย

Comment

• ในระดับ 7200RPM ยังไง 640AAKSก็ยังกินขาด

ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

• สงสัยครับ ว่า ไอที่ กราฟมันตกลงมาที่ 2mb หรือไรประมานนี้ แล้วก็พุ่งขึ้นไปแล้วลงมา ประมานแบบ 15 ขึ้นไป 60 ลงมา10 ไรงี้ตลอดเลย มันเกิดจากอะไรอ่าครับ มันบ่งบอกได้ไหมว่ามีอะไร ผิดปกติเกี่ยวกับ HDD, chipset, mobo หรือ สาย HDD ครับผม
              สงสัยมากๆๆๆๆๆ เพราะเวลาผมต่อแล้ว ความเร็วตกๆฮวบที่เดิมผมจาเอาไปเครมได้ ได้ยินมาว่ามันกำลังจะจากลาผมไป แต่ถ้ามัน swing มั่วๆซั่วๆ นี่มันบอกอะไรเราได้อีกหรือเปล่าครับ หลายๆอย่างอาจจาพัง รึป่าว หุหุ เดี๋ยว คืนนี้เอาผลมาโชว์ มีตัว HDD พัง กับมีตัว HDD D

ปล. ตอนนี้เอาตัวที่ที่ทำงานไปดูก่อน เละชมัด
              Last edited by pizpizza; 29 Sep 2008, 15:19:55.

Comment

• เออ่ อันนี้ผม test HDD 2.5 320gb ใส่อยู่ใน laptop อยากรบกวนท่านที่ผ่านไปผ่านมารบกวนช่วยดูหน่อยครับว่าปกติรึป่าว ผมเปลี่ยน HDD มาใหม่ก็ผมเทสแบบนี้เหมือนเดิม

Comment

• นี่กราฟdigital 010101

Comment

• เอาบ้าง Rapter 74GBx4

Comment

• adaptec คือ เจ้า wd1tb black x2 strip 512k
                      intel คือ เจ้า velo สุดรัก x2 strip เท่าไหร่จำไม่ได้

Comment

• ..

จัดไปก่อน 2 ลูกครับ

es2 เย็นกว่าเห็นๆเลย
                        Last edited by darkbitman; 2 Oct 2008, 12:58:14. Reason: ..

Comment

• ST3500320AS(Barracuda 7200.11 กลุ่ม Desktop Storage)

คนละตัวกับของคุณ darkbitman
                          ความเร็วพอ ๆ กันแต่ ตัวนี้ร้อนกว่า ST3500320NS
                          (Barracuda ES2 กลุ่ม Server and Enterprise Storage)
                          คงเป็นเพราะเจาะตลาดคนละกลุ่มกัน ราคาต่างกันพอตัว
                          ES2 นี่เหมาะเอาไปใส่ Server Colo จริง ๆ
                          Last edited by malicx; 2 Oct 2008, 13:28:14. Reason: ...

Comment

• สมัยก่อนเล่น ES2 อยู่เหมือนกัน ติดที่ว่า มานมะมี 640 แหะๆ 640 มันคุ้มก่าเยอะเลย

Comment

• @kit99

You should maybe increase the blocksize in HDTune.
                              pizpizza maybe too.

Comment

• Originally posted by VelleX View Post
                                @kit99

You should maybe increase the blocksize in HDTune.
                                pizpizza maybe too.
                                what about in the real thing? Strip size? allocation size?

I dont really get it, as far as I know bigger strip size is better for big files and smaller strip size is for like small file, like OS drive.......but what about allocation size, it should also be on factor too,

Comment

Working...
                                X