Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครมแรมมาแล้วขึ้นจอฟ้าบ่อยมากๆๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครมแรมมาแล้วขึ้นจอฟ้าบ่อยมากๆๆๆ

สวัสดีครับ ทุกท่านผู้รู้ในบอร์ด วันนี้มีเรื่องมารบกวนถามครับผม คือผมใช้บอร์ด GA-Z97N-Gaming 5
    ใช้มาไม่เคยขึ้นจอฟ้าเลย แต่ตอนนี้แรมที่เคยใช้มันเสียไปแผงนึ่ง ผมเลยเอาไปเครมที่ร้าน ร้านบอกรุ่นนี้มันไม่มีแล้ว
    ร้านเลยให้เป็นรุ่นนี้มาแทน ตามรูปข้างล่างเลยครับ บัส 2133 แต่ตัวเก่าบัส2400 พอเอามาใส่ ขึ้นจอฟ้าบ่อยมากๆๆๆๆ
    บางทีเล่นเกมส์อยู่ก็เด้งออกมาเฉยเลย จึงสงสัยว่าเป็นที่แรมหรือเปล่า หรือว่าแรมชิปเซ็ท Z87 มันไม่ซัพพอร์ท กับบอร์ดZ97
    หรือเปล่าครับ ขอความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ

อัพเดต bios เมนบอร์ดดูครับ
    หรือ เคลียร์ bios เมนบอร์ด

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ขอบพระคุณครับ เดี๋ยวลองทำดูก่อนครับผม

Comment

Originally posted by TWK. View Post

ลองแล้วครับ เหมือนเดิมเลย

Comment

ลองใส่แถวเดียวเล่นดู ว่า เป็นไหม (ไม่ OC แรมนะ)

Comment

Originally posted by SmallT View Post
            ลองใส่แถวเดียวเล่นดู ว่า เป็นไหม (ไม่ OC แรมนะ)
            ครับ​ผม​ กลับบ้าน​ตอนเย็น​เดี๋ยว​ลองครับ ขอบคุณ​ครับ​

Comment

Originally posted by SmallT View Post
              มารายงานผลครับ ทำตามที่ท่านบอก
              1.แรมตัวแรกใส่ช่องที่ 1 เล่นได้ตามปรกติ ไม่มีเด้งหรือขึ้นจอฟ้า
              2.แรมตัวแรกใส่ช่องที่ 2 เล่นได้ตามปรกติ ไม่มีเด้งหรือขึ้นจอฟ้า
              3.แรมตัวที่ 2 ใส่ช่องที่ 1 เล่นได้ตามปรกติ ไม่มีเด้งหรือขึ้นจอฟ้า
              4.แรมตัวที่ 2 ใส่ช่องที่ 2 เล่นไปได้สักพักมีเด้งออกจากเกมส์
              สรุปแบบนี้น่าจะเป็นที่แรมหรือเปล่าครับผม
              ขอบพระคุณครับ

Comment

ลอง memtest เลยสัก 100% ก็รู้เรื่องละ

กด calculate -> start memtest -> start burning

ลองทีละตัวทีละช่อง

https://www.mediafire.com/file/vpai4...W%2Ang+3.0.rar

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                  ลอง memtest เลยสัก 100% ก็รู้เรื่องละ

กด calculate -> start memtest -> start burning

ลองทีละตัวทีละช่อง

https://www.mediafire.com/file/vpai4...W%2Ang+3.0.rar
                  ขอบพระคุณครับ ขอลองแป๊ป

Comment

Working...
                  X