Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC ฺBus ของแรม หรือ CL ของแรม อันไหนมันง่ายกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC ฺBus ของแรม หรือ CL ของแรม อันไหนมันง่ายกว่ากันครับ

OC ฺBus ของแรม หรือ CL ของแรม อันไหนมันยากกว่ากันครับ

สเปค CPU i9-9900k, MB Maximus XI Hero Z390
    สมมุติมีแรม Chip Samsung B-Die ทั้ง 2 ตัว

1. DDR4 8GB*2 4266 CL19
    2. DDR4 8GB*2 4000 CL17

จะ OC ไปที่ 4266 CL17 แรมตัว 1 หรือ 2 มัน OC ไปง่ายกว่ากันหรอครับ

Comment

เพราะว่า 4000c17 น่าจะเป็นของ G.skill แน่เลยครับ
      แต่ถ้าเป็นของ G.skill ทั้งคู่ ตัวไหนก็ไป 4400c17 ได้ ยากง่ายอยู่ที่บอร์ดมากกว่าครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ขอบคุณครับ ใจเอนไปทาง 1. อยู่ครับ

Originally posted by adna View Post
        เพราะว่า 4000c17 น่าจะเป็นของ G.skill แน่เลยครับ
        แต่ถ้าเป็นของ G.skill ทั้งคู่ ตัวไหนก็ไป 4400c17 ได้ ยากง่ายอยู่ที่บอร์ดมากกว่าครับ
        ใช่ครับ ทั้งสองตัวคือ G.Skill Trident Z Royal ครับ

เรื่องบอร์ดนี่เห็นด้วยครับ Asus เปิดปุ๊บติดปั้บนี่ APEX รุ่นเดียวเลย รุ่นอื่นที่มันยากๆ ท่านพอทราบมั้ยครับ มันเป็นเพราะอะไรครับ

Comment

Originally posted by winny6969 View Post
          ขอบคุณครับ ใจเอนไปทาง 1. อยู่ครับ

ใช่ครับ ทั้งสองตัวคือ G.Skill Trident Z Royal ครับ

เรื่องบอร์ดนี่เห็นด้วยครับ Asus เปิดปุ๊บติดปั้บนี่ APEX รุ่นเดียวเลย รุ่นอื่นที่มันยากๆ ท่านพอทราบมั้ยครับ มันเป็นเพราะอะไรครับ
          สำหรับ ROG. ในหน้าการปรับไทมิ่งมันมี oc mode ให้เลือกเป็น mode1 / mode2 ลองเลือกใช้ดูครับ ว่าซีพียู/บอร์ด/แรมเราเหมาะกับแบบไหน
          ปล.ลองแมนน่วลโอซีดูครับ เซ็ตค่าเพิ่มเติมในซัพไทมิ่งบางค่าเข้าไป มีผลครับ และไฟช่วยอย่างไฟ io/sa ก็ควรปรับให้พอเหมาะ

Comment

Working...
          X