Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับการ Backup [Ghost] windows 10 บน SSD GPT (UEFI) ด้วย AOMEI Backupper

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับการ Backup [Ghost] windows 10 บน SSD GPT (UEFI) ด้วย AOMEI Backupper

ก่อนหน้านี้ผมใช้ Onekey ghost โกสต์ Windows xp & 10 บน HDD เเบบ MBR ก็สะดวกดีครับ ใช้ได้ดีมาก
    เเต่พอเปลี่ยนมาใช้ windows เเท้ บน SSD GPT (UEFI) หาโหลดตัว OneKeyGhost v14.5.8.215 GPT (UEFI) ที่ว่ารองรับ UEFI
    เเต่มันไม่สามารถรันได้เลยครับ พอกด run เมื่อไหร่ windows จะลบทันที หรือมองว่ามันเป็น มัลเเวร์ ไวรัส

ก็เลยจะมาลองใช้ตัว AOMEI Backupper เเต่ดูเเล้วมันเหมือนจะยุ่งยากกว่า Onekey ghost ผมจึงอยากทราบสอบถามดังนี้ครับ

1.จากภาพ

หมายเลข 1 คือ partion ของ SSD เป็น Windows ที่ติดมากับ notebook ตามเห็นคือ 6 partion

หมายเลข 2 คือ ผมเข้าโปรเเกรม AOMEI Backupper เเต่พอเข้าเมนู Backup system กลับเห็นเเค่ 3 partition

หมายเลข 3 คือ พื้นที่ไดร์ C บน SSD ที่ถูกใช้ไปคือ 38.6GB

หมายเลข 4 คือ ไฟล์ที่ผมลองทำการ Backup system กลับได้เเค่ 21.4GB เท่านั้น

ผมกำลังสงสัยว่า ที่ผมกด Backup system ไป มันจะมาทั้ง 6 partition หรือเปล่า ทำไมขนาดไฟล์ backup มันน้อยกว่าไดร์ C ที่กำลังถูกใช้งาน
    ตอนนี้ผมอยาก ghost ไดร์ C ทั้งระบบ พวกไฟล์ recovery ของ windows ทั้งหมดครับ

2.เเละการที่จะ restore ไฟล์ backup ที่สร้างด้วย AOMEI Backupper เราต้องไปสร้าง bootalbe usb อีกทีด้วยใช่ไหมครับ เท่าที่หาข้อมูลได้ยินว่าประมาณนั้นเเต่ผมไม่มั่นใจ

3.สรุปถ้าผมต้องการ Ghost System จากไดร์ C ทั้งหมด รวมพวก recovery ด้วย ผมต้องทำยังไงครับ ตอนนี้ไม่กล้าทำอะไรมาก กลัวพลาดครับ ขอบคุณมากๆครับ

ใช้ AOMEI Backupper อยุ่เหมือนกัน แต่ไม่เคยใช้โหมดนี้ครับ เลยแนะนำไม่ถูก
    เคยใช้แต่โหมด disk clone *ก๊อบทั้งลูก และ system clone *ก๊อบเฉพาะไดร์ c
    ก๊อบไปลูกอื่น โดยไม่ต้อง bootalbe usb
    Last edited by jamejazz; 3 Aug 2019, 10:07:02.

Comment

backup on windows

จะใช้ acronis ฟรี ของ seagate ไม่ก็ wd ของ seagate ได้ ver ใหม้่กว่านิดนึง เพราะฉะนั้น hgst กั toshiba สอบตกเรื่องนี้

เครื่องส่วนตัวชอบ macrium reflect มากกว่า

ถ้าbackup เครื่องลูกค้าจะใช้ active disk image

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by surathus View Post
          ขอบคุณมากครับ
          ไม่เป็นไร

ส่วนตัวเชียร์ Macrium Reflect เหมือนกัน ใช้อยู่ทั้ง Desktop และ Laptop

Comment

Working...
          X