Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะใส่ ssd กับ MB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะใส่ ssd กับ MB

ผมใช้ mb รุ่น GA-H170-HD3

https://www.gigabyte.com/th/Motherbo...-HD3-rev-10#ov

อยากจะซื้อ ssd qvo 4TB ใส่เพิ่มมันจะเข้ากันได้ไหมครับ

https://www.jib.co.th/web/product/re...--MZ-76Q4T0BW-

ในเครื่องใส่ ssd 850 Pro กับ m.2 950 อยู่แล้ว

860 qvo มันเขียนได้ทั้งหมด 1,440TB ใช่ไหมครับ

Comment

ใส่ได้ครับ
      ขนาด 4 TB >>1440 TBW ใช่ครับ

มี Pcix4 เหลือมีทางเลือกใส่ M.2 ผ่าน Pci Adapter ก็ยังได้อีก 1 ตัว เพราะมันเร็วกว่า Sata SSD หลายเท่าอยู่
      ผมซื้อ 960Pro 2TB มาจาก ร้าน Autonet ที่ Zeer 16990-. >> 1200 TBW และเป็น 2 bit MLC น่าจะยังเหลืออยู่

Mon 20 May 2019 8-54-50 PM.jpg

ตัวนี้ก็ไม่แพง รวมแล้วไม่เกิน 7500-.660ย.jpg
      TBW น้อยจำคัวเลขไม่ได้ แค่เขียนวันละ 224GB ทุกวันประมาณนั้น 5 ปีหมดประกันพอดีกับ TBW

ถ้าไม่ Serious เรื่องขนาด 4 TB ซื้อ 2 TB 2 ต้ว เพราะอัตราเสี่ยงจะลดลงไปเยอะ
      ง่ายๆ ถ้า 2 ตัวเสีย 1 ยังอยู่ครึ่งหนึ่งทั้งตัว SSD และข้อมูลที่เก็บไว้ครับ
      Last edited by Merlin605; 21 May 2019, 19:08:40.

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
        ใส่ได้ครับ
        ขนาด 4 TB >>1440 TBW ใช่ครับ

มี Pcix4 เหลือมีทางเลือกใส่ M.2 ผ่าน Pci Adapter ก็ยังได้อีก 1 ตัว เพราะมันเร็วกว่า Sata SSD หลายเท่าอยู่
        ผมซื้อ 960Pro 2TB มาจาก ร้าน Autonet ที่ Zeer 16990-. >> 1200 TBW และเป็น 2 bit MLC น่าจะยังเหลืออยู่

[ATTACH=CONFIG]4393758[/ATTACH]

ตัวนี้ก็ไม่แพง รวมแล้วไม่เกิน 7500-.[ATTACH=CONFIG]4393759[/ATTACH]
        TBW น้อยจำคัวเลขไม่ได้ แค่เขียนวันละ 224GB ทุกวันประมาณนั้น 5 ปีหมดประกันพอดีกับ TBW

ถ้าไม่ Serious เรื่องขนาด 4 TB ซื้อ 2 TB 2 ต้ว เพราะอัตราเสี่ยงจะลดลงไปเยอะ
        ง่ายๆ ถ้า 2 ตัวเสีย 1 ยังอยู่ครึ่งหนึ่งทั้งตัว SSD และข้อมูลที่เก็บไว้ครับ

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ในเครื่องมี

เลยว่างอยู่ 1ช่องเท่านั้นครับ เลยต้องใช้4tb(ข้อมูลที่จะเอามาใส่เยอะเกิน2tbครับ)
        Last edited by pnet1; 22 May 2019, 17:00:44.

Comment

Pci Adapter m.2 ใส่ช่อง vga ใช่ปะครับ

แอบสนใจ 960 pro 2TB

Comment

Originally posted by pnet1 View Post
            Pci Adapter m.2 ใส่ช่อง vga ใช่ปะครับ

แอบสนใจ 960 pro 2TB
            อีก Slot สิครับ ที่ยาวเหมือนกับ ช่องที่ใส่ VGA Card แค่มันเป็น Pcie x4

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
              อีก Slot สิครับ ที่ยาวเหมือนกับ ช่องที่ใส่ VGA Card แค่มันเป็น Pcie x4
              งันก็เพิ่ม m.2 ได้อีก2อันอะสิครับ

Comment

เห็นบางรุ่นเสียบที่ vga

Comment

Originally posted by pnet1 View Post
                  งันก็เพิ่ม m.2 ได้อีก2อันอะสิครับ

[ATTACH=CONFIG]4394215[/ATTACH]
                  2 ช่องนั้นเป็น PCI ธรรมดา ใส่ไม่ได้นะครับ

แต่ใส่ PCIe x16 ที่อยู่ใกล้ๆ กันได้ และช่องนั้นวิ่งแค่ x4 อยู่แล้ว

Comment

Originally posted by osxp View Post
                    2 ช่องนั้นเป็น PCI ธรรมดา ใส่ไม่ได้นะครับ

แต่ใส่ PCIe x16 ที่อยู่ใกล้ๆ กันได้ และช่องนั้นวิ่งแค่ x4 อยู่แล้ว
                    ขอบคุณครับ งันเอาsata ไปก่อน เพิ่มแล้วค่อยว่ากันอีกที

Comment

Comment

จัดมาแล้วครับ

Comment

จัดว่าเด็ด

Comment

Working...
                          X