Announcement

Collapse
No announcement yet.

พิน SSD ตรงที่เสียบสาย sata หัก ถ้าหา ssd รุ่นเดียวกันมาเปลี่ยนกล่องจะได้มั้ยคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พิน SSD ตรงที่เสียบสาย sata หัก ถ้าหา ssd รุ่นเดียวกันมาเปลี่ยนกล่องจะได้มั้ยคะ

ตามรูปเลยค่ะ พลาสติกตรงพินเสียบสาย sata หัก ทำให้บูทเข้าวินโดวส์ได้บ้างไม่ได้บ้าง
    ตอนแรกว่าจะหากาวติดแต่กลัวมันจะพังหนักกว่าเดิม เลยว่าจะหายี่ห้อ/รุ่นเดียวกันมาเปลี่ยนกล่องเลย

ขอคำแนะนำทีค่ะ
    Deva รุ่น E240e ค่ะ

ติดกาวแล้วใช้ต่อไปครับ

ถ้าซื้ออีกตัวมาเปลี่ยนยกแผง มันก็คือเปลี่ยน SSD ทั้งลูกนั่นแหละ เพราะตัว chip ที่เก็บข้อมูลมันก็อยู่บนแผงเดียวกันเลย (ไม่เหมือน HDD ที่อยู่แยกจากกัน)

ป.ล. ถ้ามีขั้วอะไหล่ที่ตรงรุ่นกัน ก็เปลี่ยนเฉพาะขั้วได้
    https://www.mainboardservice.com/group.php?id=21

Comment

แนะนำให้สำรองข้อมูลโดยด่วน *ในขณะที่ยังเก็บข้อมูลออกได้อยู่*

ถ้าหาอะไหล่ไม่ได้ หรือหาคนซ่อมให้ไม่ได้
      แนะนำให้หาตัวใหม่มาใช้เลยครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post

ถ้าซื้ออีกตัวมาเปลี่ยนยกแผง มันก็คือเปลี่ยน SSD ทั้งลูกนั่นแหละ เพราะตัว chip ที่เก็บข้อมูลมันก็อยู่บนแผงเดียวกันเลย (ไม่เหมือน HDD ที่อยู่แยกจากกัน)

ป.ล. ถ้ามีขั้วอะไหล่ที่ตรงรุ่นกัน ก็เปลี่ยนเฉพาะขั้วได้
        https://www.mainboardservice.com/group.php?id=21
        ตายละ มันคือพอร์ทแบบไหนหว่า? T^T

- - - Updated - - -

Originally posted by osxp View Post

ตายละ มันคือพอร์ทแบบไหนหว่า? T^T

- - - Updated - - -

Originally posted by kaikimao View Post
        แนะนำให้สำรองข้อมูลโดยด่วน *ในขณะที่ยังเก็บข้อมูลออกได้อยู่*

ถ้าหาอะไหล่ไม่ได้ หรือหาคนซ่อมให้ไม่ได้
        แนะนำให้หาตัวใหม่มาใช้เลยครับ
        ตอนนี้อัพขึ้น cloud หมดแล้วค่ะ ที่เหลือคือ ใช้ไปตามยถากรรมก่อนเพราะยังไม่มีเงินเปลี่ยน แอบเสียดายเพราะมันยังใช้ได้ปกติ T^T

Comment

ดูจากภาพแล้วน่าจะหักในลักษณะรึเปล่าครับ พลาสติกที่รองหลุด แต่หน้า contact ยังติดกับตัว ssd อยู่

แบบนี้อาจจะไม่ได้กระทบอะไรมาก ก็ใส่กลับคืน ยึดให้แน่น แต่ทางที่ดีก็เปลี่ยนดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post

ดูจากภาพแล้วน่าจะหักในลักษณะรึเปล่าครับ พลาสติกที่รองหลุด แต่หน้า contact ยังติดกับตัว ssd อยู่

แบบนี้อาจจะไม่ได้กระทบอะไรมาก ก็ใส่กลับคืน ยึดให้แน่น แต่ทางที่ดีก็เปลี่ยนดีกว่าครับ
            ถูกต้องค่ะ แบบนี้เลย
            เม้นบนเค้าแนะนำอะไหล่มาให้แล้วตอนนี้เราลองติดต่อกับร้านซ่อมแล้วค่ะ
            ขอบคุณมากนะคะ

Comment

-.-'

Comment

Working...
              X