Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาไดร์ D เปิดไม่ได้ ขอคำแนะนำ วิธีแก้ไขครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาไดร์ D เปิดไม่ได้ ขอคำแนะนำ วิธีแก้ไขครับ

hhd ของผมแบ่งออกเป็น 2 ไดร์ คือ D และ E
    ตอนนี้ drive D ไม่สามารถเปิดได้ ผมลอง check disk แล้ว แต่ก็ไม่สามารถแก้ไขได้ ยังคงขึ้น drive d is not accessible the parameter is incorrect

bad hhd.jpg

เพิ่มเติม *ดิสลูกนี้มีอาการ disk 100 ตลอด
    *กด property ไม่มี security tab

หาโปรแกรมมาเช็ค harddisk แล้วเอาผลเทส (เบื้องต้น) มาให้ดูหน่อยครับ

ตัวนี้ก็พอ เปิดมาเฉยๆ โปรแกรมจะบอกสถานะเลย

>> crystal disk info
    https://crystalmark.info/en/software/crystaldiskinfo/

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
      หาโปรแกรมมาเช็ค harddisk แล้วเอาผลเทส (เบื้องต้น) มาให้ดูหน่อยครับ

ตัวนี้ก็พอ เปิดมาเฉยๆ โปรแกรมจะบอกสถานะเลย

>> crystal disk info
      https://crystalmark.info/en/software/crystaldiskinfo/

เดี๋ยว test ให้ดูครับ ถ้าเที่ยงผมยังไม่เอามาให้ดูนั้นคือผมหลับ 555 ผมนั่งหาวิธีแก้ตั้งแต่ 3 ทุ่มยันเช้า ยังไม่ได้นอน อาจเผลอหลับ

ปล. ผมอาจจะบอกไม่เคลียร์ ไดร์ 1 ตัวผมแบ่ง 2 partition ไม่รู้ว่าจะเลือก test แบบ select folder หรือ อีกไดร์นึงคือ Drive E:
      Last edited by Zynyster; 8 Apr 2019, 07:56:03.

Comment

ถ้าโชคดีก็แค่ partition พังนะครับ

ใช้พวกโปรแกรมกู้ข้อมูล "อาจจะ" ได้ข้อมูลกลับมาคืน

* อาการพวกนี้ เท่าที่เคยเจอ+แก้ไข ต้นเหตุมาจาก power supply หรือไม่ก็ ram มีปัญหา

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
          ถ้าโชคดีก็แค่ partition พังนะครับ

ใช้พวกโปรแกรมกู้ข้อมูล "อาจจะ" ได้ข้อมูลกลับมาคืน

* อาการพวกนี้ เท่าที่เคยเจอ+แก้ไข ต้นเหตุมาจาก power supply หรือไม่ก็ ram มีปัญหา
          มีโปรแกรมกู้ข้อมูลดีๆ แนะนำไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ Data Recovery กับ Mini tool power data 2 ตัว กู้พร้อมๆกันอยู่

ถ้า partition พัง หมายความว่าเราจะเสียส่วนที่เราแยกไปเลยใช่ไหมครับ ผมต้อง Format ออกไปไหม เพราะมันทำให้ Disk วิ่งที่ 100 ตลอด

Comment

อันนี้เป็นผลเทสไดร์ตัวเดียวกันกับ partition ที่พังอยู่ครับ แต่มันคนละไดร์กัน อันที่เป็นปัญหาตอนนี้คือ ไดร์ D ที่เทสมาได้คือ ไดร์ E แต่ HHD ลูกเดียวกันครับ

Comment

อันนีผลเทสอีกอันครับ

Comment

เอาตัวนี้ก็พอเลยครับ

เป็นได้ก็สำรองข้อมูล (เท่าที่ทำได้) แล้วเอา hdd ตัวนี้เคลมได้เลย

* ถ้าจะกู้จริงๆ มี r-studio พอปันให้ได้ (pm มาขอล่ะกัน)

Originally posted by Zynyster View Post
                อันนีผลเทสอีกอันครับ

[ATTACH=CONFIG]4375256[/ATTACH]

Originally posted by Zynyster View Post
                มีโปรแกรมกู้ข้อมูลดีๆ แนะนำไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ Data Recovery กับ Mini tool power data 2 ตัว กู้พร้อมๆกันอยู่

ถ้า partition พัง หมายความว่าเราจะเสียส่วนที่เราแยกไปเลยใช่ไหมครับ ผมต้อง Format ออกไปไหม เพราะมันทำให้ Disk วิ่งที่ 100 ตลอด
                กู้ข้อมูล อย่ากู้ทีละหลายๆ โปรแกรมนะครับ
                มันจะทำให้โอกาสได้ข้อมูลยิ่งน้อยลงๆๆ ไปอีก (หัวอ่าน/จานดิสก์ ทำงานผิดพลาดได้ จากการ "แย่งกันทำงาน")

partition พังไปแล้วถ้ากู้ข้อมูลกลับได้ก็โชคดีไป

แต่ drive ตัวนี้ ไม่ควรใช้ต่อแล้วครับ (ส่วนอื่นอาจจะเสียแล้ว แค่ยังไม่เจอว่ามันเสีย, สำเนาข้อมูลเท่าที่ทำได้โดยด่วน แล้วเคลมทั้งลูก)
                Last edited by kaikimao; 8 Apr 2019, 13:41:39.

Comment

ขอบคุณที่แนะนำมากครับ ตอนนี้ผมใช้ Minitool 6.8 กู้ข้อมูลทีละนิดครับ กู้ทีเดียวทั้งไดร์มันหลุดตลอด

ขอบคุณที่แนะแนะมากครับ

Comment

ปิดกระทู้ครับ แก้ไขได้หมดแล้วครับ

Comment

Working...
                    X