Announcement

Collapse
No announcement yet.

ssd ความเร็ว write ลดลงแก้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ssd ความเร็ว write ลดลงแก้ยังไงครับ

ssd samsung 860 evo m.2 500 GB
    ผมเพิ่งลองเทส read/write ด้วย CrystalDiskMark ปรากฏว่าได้ read ได้ตามสเปกโรงงานประมาณ 550 MB/s
    แต่ write ของผมได้ 330 MB/s ซึ่งตามสเปกอยู่ที่ 520 MB/s
    มันเกิดจากอะไรครับ แล้วมีวิธีแก้ไหมครับ
    ปล. ssd อันนี้เป็นไดร์ C: นะครับมีเนื้อที่เหลือครึ่งนึง และก็ใช้มาประมาณ 6 เดือนครับ

ติดตั้ง Samsung Magician หรือยัง
    ติดตั้ง SATA driver เรียบร้อยหรือยัง
    อัพเดท SSD firmware บ้างยัง
    ได้ทำ SSD Over-Provisioning หรือเปล่า

Comment

Working...
    X