Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำสำหรับเอา HDD ไว้สำหรับเก็บเกมส์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำสำหรับเอา HDD ไว้สำหรับเก็บเกมส์

ปัจจุบันยังจะพอใช้ HDD เก็บเกมส์ยังไหวอยู่ไหมครับ เพราะมีงบไม่พอที่จะซื้อ SSD มาเก็บเกมส์ เพราะพื้นที่ความต้องการของเกมส์ มันเยอะมากจริงๆ
    เล็งๆไว้ก็ HDD 1 TB Blue

สเปคคอมผมก็
    I5 7500
    Ram 8GB
    1060 3GB
    SSD 120 GB
    Power supply Cougar 650 80+ White

Sent from my Redmi Note 6 Pro using Tapatalk

ถ้าต้องการความจุในงบจำกัด ก้อจัด hdd มาก็ได้
    เพราะ hdd รุ่นใหม่ปัจจุบัน ก็มีความเร็วอ่านที่ดีกว่าแต่ก่อนมาก
    จะเสียบเปรียบ ssd ตรงความไวในการเข้าถึง และข้อจำกัดของกลไก
    ซึ่งบางเกมก็เห็นผล บางเกมก็ไม่เห็นผลชัดครับ

ส่วนตัวแนะนำอัพแรมเพิ่มได้ก็ดี
    เพราะถ้าแรมน้อย แต่ความต้องการใช้เยอะ
    โอกาสสร้างภาะให้ทั้ง cpu/hdd ก็มี
    อาจส่งผลกระทบต่อประสิทธิภาพได้ ไม่มากก็น้อย

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ถ้าต้องการความจุในงบจำกัด ก้อจัด hdd มาก็ได้
      เพราะ hdd รุ่นใหม่ปัจจุบัน ก็มีความเร็วอ่านที่ดีกว่าแต่ก่อนมาก
      จะเสียบเปรียบ ssd ตรงความไวในการเข้าถึง และข้อจำกัดของกลไก
      ซึ่งบางเกมก็เห็นผล บางเกมก็ไม่เห็นผลชัดครับ

ส่วนตัวแนะนำอัพแรมเพิ่มได้ก็ดี
      เพราะถ้าแรมน้อย แต่ความต้องการใช้เยอะ
      โอกาสสร้างภาะให้ทั้ง cpu/hdd ก็มี
      อาจส่งผลกระทบต่อประสิทธิภาพได้ ไม่มากก็น้อย
      ขอบคุณครับ

Sent from my Redmi Note 6 Pro using Tapatalk

Comment

Originally posted by taibkk View Post

พอจะมี HDD ตัวไหนแนะนำไหมครับ

Comment

seagate baracuda แรงกว่า wd black

Comment

Harddisk ที่ดูน่าสนใจตอนนี้ ขอแนะนำเป็น SEAGATE BARRACUDA (ST2000DM008) 7200rpm Cache 256MB

https://www.jib.co.th/web/product/re...--ST2000DM008-

Comment

Originally posted by AlphaZero View Post
              Harddisk ที่ดูน่าสนใจตอนนี้ ขอแนะนำเป็น SEAGATE BARRACUDA (ST2000DM008) 7200rpm Cache 256MB

https://www.jib.co.th/web/product/re...--ST2000DM008-
              ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                seagate baracuda แรงกว่า wd black
                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                X