Announcement

Collapse
No announcement yet.

เผลอ format ext harddisk เลยกด cancel หลังจากนั้นเครื่องก็หา drive ไม่เจออีกเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เผลอ format ext harddisk เลยกด cancel หลังจากนั้นเครื่องก็หา drive ไม่เจออีกเลย

เผลอไปกด format external harddisk ประมาณ 5 วิพอรู้ว่ากดผิดเลยรีบๆกด cancel ออกมา จากนั้น windows ก็มองไม่เห็น drive ตัวนี้อีกเลย เอาไปเครื่องอื่นก็มองไม่เห็น เข้าไป manage ปุ๊บมันเด้งให้ initialize disk ทันที ก็ลองเลือกทั้ง mbr gpt ก็ไม่ได้ มันขึ้น device is not ready ตลอด แถม disk 5 กลายเป็น unallocated อีก external harddisk เป็นของ wd mypassport ultra 1tb จะเอาข้อมูลกลับมาต้องทำยังไงครับ ข้างในมีแต่ภาพกับวีดีโอของครอบครัวครับ ลองทำตามที่ลองหาดูในอากู๋แล้วก็ไม่ได้ผลครับ

ถ้าเพิ่งฟอร์แมต หรือฟอร์แมตผิดพลาด ก็ไม่น่ากู้ยากครับ
    โปรแกรม recovery ทั่ว ๆ ไป น่าจะกู้กลับได้ไม่เสียหาย

แต่ไม่เห็นไดร์ฟไม่แน่ใจว่าต้อง New Simple Volume ก่อนหรือเปล่า
    เพื่อให้โปรแกรมกู้ที่รันบน windows มองเห้นไดร์ฟ

Comment

เผลอ format ext harddisk เลยกด cancel หลังจากนั้นเครื่องก็หา drive ไม่เจออีกเลย

ครับ ปัญหาตอนนี้ไม่ได้อยู่กับการกู้ข้อมูลครับ แต่ตอนนี้ปัญหาคือ windows มองไม่เห็น drive ครับ ทำให้ format ก็ไม่ได้ ทำอะไรกับ drive ไม่ได้เลย ถ้าทำให้ format ได้ การกู้ข้อมูลไม่ยากครับ

Comment

gparted usb

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

ผมชอบใช้ parted magic usb ครับ
          partition editor ง่ายดี

Comment

ช่วยดันครัช ขอให้กู้ข้อมูลได้นะ

Comment

ใช้พวก program ที่อยู่ใน hiren 10.6 ตัวไหนได้บ้างไหมครับ เพราะตอนนี้มี usb boot hiren 10.6 อยู่ครับ

Comment

ช่วงนี้ผมทำ usb boot อยู่ ลองเล่นไปเรื่อย จนบางทีพาร์ทิชั่นพัง ในวินโดว์มองไม่เห็น ใช้ HP tool ฟอร์แมทก็ไม่ได้
                สุดท้ายลอง bootice ใช้เครื่องมือ parts manage ฟอร์แมทผ่านฉลุย ลองดูครับ โปรแกรมตัวเล็กๆ ไม่ถึงเมก

Comment

Working...
                X